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Na Mwandishi wetu 

Wagombea Ubunge wa Chama 
Cha Mapinduzi Mkoa wa 
Mwanza wameibuka vinara 

katika Uchaguzi Mkuu wa wabunge 
mkoani hapa baada ya kujizolea 
kura za kutosha katika uchaguzi 
uliofanyika Jumatano wiki hii.

Mmoja wa wagombea hao ni Dkt 
Angelina Mabula ambaye alikuwa 
Naibu Waziri wa Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya kazi ambaye ali-
kuwa anagombea kwa mara ya pili 
katika jimbo la Ilemela. Dkt Mabula 
amepata kura 147,724 sawa na asili-
mia 83.91 ya kura zote zilizopigwa 
katika jimbo lake.

Wagombea wengine walioshinda 
katika kinyang’anyiro hicho ni Mhe. 
Bonaventura Kiswaga wa Jimbo la 
Magu aliyepata kura 139,975 sawa 
na asilimia 88.93 ya kura zote zili-
zopigwa, Mhe. Joseph Mkundi wa 
Jimbo la Ukerewe aliyepata kura 
91,893 sawa na asilimia 78.74% na 
Mhe. Eric Shigongo wa Jimbo la 
Buchosa aliyepata kura 79,950 sawa 
na asilimia 86.44.

Wengine ni Mhe. Slanslaus 
Mabula aliyepata kura 73,591 sawa 
na asilimia 61.80, Mhe. Tabasamu 
Mwaguo aliyepata kura 59,734 sawa 
na asilimia 87.61, Mhe. Shanif Man-
soor wa Jimbo la Kwimba aliyepata 
kura 57,943 sawa na asilimia 95.33 
na Kasalali Mgeni wa Jimbo la 
Sumve aliyepata kura 31,373 sawa 
asilimia 81.74.

Mgombea Ubunge wa Jimbo a 
Misungwi, 

Ubunge, 
udiwani 
vyote 
CCM 
Mwanza

inaendelea Uk 4

Linatolewa: Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Mwanza



habari

Mkuu wa Mkoa
Ujumbe wa

John Mongella

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, Mhe. John 
Mongella amesema kwamba kampeni 
za uchaguzi mkoani humu ziliendesh-

wa vizuri na kwa usalama, wagombea wote 
wakibeba ajenda ya maendeleo ambayo kila 
mwananchi anayataka.

Akizungumza mara baada ya kupiga kura 
katika kituo cha kupigia kura cha Kiseke 
Polisi, Mhe. Mongella amewaomba wana 
Mwanza wote waendeleze kuwa watulivu 
kama wanavyojulikana.

“Niwaombe wana Mwanza wote kama 
ambavyo tunajulikana wakati wote kuwa 
na utulivu katika mkoa wetu, tuendelee 
kuwa watulivu tufuate sheria tufuate tara-
tibu zinazotuongoza. Ajenda ya mwaka huu 
kama wagombea wenyewe wote wame-
sisitiza, hakuna aliyesisitiza vinginevyo ni 
kutaka maendeleo makubwa zaidi”, alisema 

Mongella
Mkoa wa Mwanza unajumla ya wapiga 

kura 1,844,641 wilaya saba na Halmashauri 
nane huku jumla ya majimbo tisa ambayo 
yote kwa pamoja yanatengeneza jumla ya 
vituo vya kupigia kura 4996.

Majimbo hayo ni Nyamagana ambayo 
imeandikisha wapiga kura wengi zaidi 
(348,891) na Sumve ambayo inawapiga kura 
wachache zaidi (94,029). Majimbo mengine 
ni Kwimba, Misungwi, Sengerema, Ukerewe, 
Ilemela, Magu na Buchosa.

Wakati wa kampeni, viongozi mbalimbali 
wa dini wamekuwa wakitoa matamko mbal-
imbali wakisisitiza wagombea wa vyama 
mbalimbali na wafuasi wao na wananchi kwa 
jumla kuhakikisha kuwepo kwa amani na 
kutoshiriki katika vurugu.

Mmoja ya viongozi wa dini aliyetoa tamko 

ni Askofu Dkt. Charles Sekelwa ambaye ni 
Mwenyekiti Mwenza wa Kamati ya Amani 
ya viongozi wa dini mkoani Mwanza aliitaka 
Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) kutenda 
haki kwenye uchaguzi.

“Tume ya Taifa ya Uch-

aguzi itende haki kwa vyama na wagom-
bea wote. Ihakikishe vituo vyote vya kupiga 
kura vinafunguliwa mapema na huku vituo 
hivyo vikiwa na vifaa vyote vinavyohitajika 
bila kusahau mahitaji ya watu wenye uhitaji 
maalum”, alisema Askofu Sekelwa. 

Kamati hiyo pia imewaomba wagombea 
na wananchi wote kukubali matokeo kwani 
katika ushindani ni lazima apatikane mshin-
di na atakayeshindwa, na hii itaepusha vuru-
gu zitakazo pelekea uvunjifu wa Amani. 

“Amani ikitoweka itaathiri watu wote bila 
kujali aliyeianzisha, aliyehamasisha na ata-
kayeivunja kwani hakutakuwa na shughuli 
zozote kiuchumi zitakazoweza kufanyika, 
biashara hazitafanyika, shule, hospital haku-
endeki, usafiri hautokuwepo kwani vituo vya 
mafuta havitafanya kazi”, Aliongeza.

Naye Sheikh Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, 
Sheikh Hassan Kabeke akizungumza kati-
ka mkutano huo amewataka wazazi wakae 
na vijana wao na kuwaelezea umuhimu wa 
amani na kujizuia kuingia katika mambo yoy-
ote yanayoweza kuleta vurugu na kupelekea 
uvunjifu wa amani.
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Mwanza tupo shwari
Wakati wa kampeni, 
viongozi mbalimbali 
wa dini wamekuwa 
wakitoa matamko 

mbalimbali 
wakisisitiza 

wagombea wa 
vyama mbalimbali 

na wafuasi wao 
na wananchi kwa 
jumla kuhakikisha 

kuwepo kwa amani 
na kutoshiriki katika 

vurugu.

Katibu Tawala:	 Emmanuel Tutuba	 +255 028 2501037
Kitengo Cha Habari:	 Abel Ngapemba	 0784 273 588
	 Remija Salvatory	 0783 317 188
Usanifu Kurasa / Matangazo:	 Barnabas Mkwayu	 0657 929 650

Gazeti hili linatolewa: Ofisi ya Mkuu wa 
Mkoa wa Mwanza
Regional Drive Mkabala na Ofisi za TRA 
P.O. Box 119, Mwanza

+255 028 2501037 mwanza.go.tzras.mwanza@tamisemi.go.tz
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Na Mwandishi wetu 

Wananchi wa mkoa wa Mwanza 
wameonyesha imani kubwa 
kwa Mgombea wa Chama cha 

Mapinduzi (CCM) katika Uchaguzi 
Mkuu, Mhe. John Pombe Magu-
fuli kwa kumchagua kumpa jumla 
ya kura 944,463 kati ya kura halali 
1,050,311 zilizopigwa Jumatano ili-
yopita.

Kura hizo ni sawa na asilimia 89.92 
ya kura zote halali za urais zilizopig-
wa katika majimbo tisa ya uchaguzi 
ya mkoa wa Mwanza yaliyokuwa 
na jumla la vituo 4,996 vya kupigia 
kura. 

Majimbo hayo ni Ukerewe ili-
yokuwa na vituo 522, Magu iliyoku-
wa na vituo 540, Kwimba iliyokuwa 
na vituo 310, Sumve iliyokuwa na 
vituo 265, na Misungwi iliiyokuwa 
na vituo 549.

Majimbo mengine ni Sengerema 
iliyokuwa na vituo 557, Buchosa 
iliyokuwa na vituo 563, Ilemela ili-
yokuwa na vituo 795 na Nyamagana 
ambayo ilikuwa na jumla ya vituo 
895.

Kulingana na daftari la wapiga 
kura, wananchi waliojiandikisha 
kupiga kura walikuwa 1,845,816, aki-
ni waliojitokeza kupira kura waliku-
wa 840,238. Katika idadi hiyo, kura 
11,174 ziliharibika.

Aliyemfuata Rais Magufuli ni 
mgombea wa Chama cha Maende-
leo na Demokrasia (CHADEMA) 
Mhe. Tundu Lissu ambaye alipata 
kura 95,409 sawa na asilimia 9.0 na 
kufuatiwa na mgombea wa CUF ali-
yepata kura 1,216 sawa na asilimia 
0.13 na ACT aliyepata kura 1,151 sawa 
na asilimia 0.1.

Vyama vingine vilivyobaki (NCCR 
Mageuzi, Demokrasia Makini, ADC, 
NRA, UDP, AAFP, CHAUMMA, ADA 
TADEAM UPDP, SAU, TLP, UMD na 
DP) kwa ujumla wao vilipata kura 
8,072 sawa na asilimia 0.89 sawa na 

asilimia 0.78.
Mkoa wa Mwanza ni moja ya 

mikoa ambayo Mhe. Magufuli alipa-
ta mapokezi makubwa mwezi Sep-
temba wakati wa kampeni ambako 
maelfu ya wananchi walijitokeza 
katika mikutano yake, hasa mkubwa 
uliofanyika katika Uwanja wa CCM 
Kirumba na pia katika mikutano 
aliyokuwa akiifanya njiani baada ya 
kuzuiwa na wananchi wazungumze 
naye.

Katika mikutano yote ya kampeni 
hapa Mwanza, Rais Magufuli pia ali-
kuwa akiwanadi wagombea wa CCM 

kwa nafasi ya ubunge na udiwani. 
Wagombea wa ubunge wote tisa 
wameshinda katika uchaguzi huo 
akiwemo aliyekuwa Naibu Waziri wa 
Ardhi, Nyumba na Makazi Dkt Ange-
lina Mabula. Mbunge mmoja kutoka 
jimbo la Misungwi, Mhe. Alexander 
Mnyeti alipita bila kupingwa.

Katika kinyaganyilo cha nafasi 
ya udiwani CCM imeshinda katika 
kata 189 kati ya kata 191 zilizopo. 
Kata mbili zilizopo Jimbo la Sumve 
zimechukuliwa na madiwani wa 
CHADEMA. 

Wanawake, vijana Mwanza wakopeshwa Sh. bil 2.1  Ukurasa 5

habari

JPM nambari 
‘one’ Mwanza

Mgombea	 Chama	 Kura	A silimia
Magufuli John Joseph	 CCM	 12,516,252	 84.40%
Tundu Antipas Lissu	 Chadema	 1,933,271	 13.04%
Bernard Kamillius Membe	 ACT Wazalendo	 81,129	 0.55%
Ibrahim Haruna Lipumba	 CUF	 72,885	 0.49%
Hashim Spunda Rungwe	 Chauma	 32,878	 0.22%
Seif Maalim Seif	 AAFP	 4,635	 0.03%
John Paul Shibuda	 ADA-Tadea	 33,086	 0.22%
Cecilia Augustino Mwanga	 D.Makini	 14,556	 0.10%
Yeremia Kulwa Maganja	 NCCR-Mageuzi	 19,969	 0.13%
Muttamwega Bhatt Mgaywa	 SAU	 14,922	 0.10%
Twalib Ibrahim Kadege	 UPDP	 6,194	 0.04%
Queen Cuthbert Sendiga	 ADC	 7,627	 0.05%
Khalfan Mohammed Mazrui	 UMD	 3,721	 0.03%
Philipo John Fumbo	 DP	 8,283	 0.06%
Leopord Lucas Mahona	 NRA	 80,787	 0.54%

Matokeo ya urais Kitaifa yaliyotangazwa na NEC
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Mwanza

Ubunge, udiwani vyote CCM Mwanza
Alexander Mnyeti alipita bila kupingwa na hivyo 

kufanya vitu vyote vya ubunge katika mkoa wa Mwanza vyote kwenda 
cha CCM.

Mbali na nafasi hizo za ubunge, CCM imezoea pia viti karibu vyote vya 
udiwani katika kata zote za mkoa huo isipokuwa kata mbili zilizopo katika 
Jimbo la Sumve ambazo zimechukuliwa na Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA).Kata hizo ni za Nkalalo na Mwabomba.

Mkoa wa Mwanza unajumla ya kata 191 ambazo kati yake, CCM 
imechuka kata 189. Majimbo hayo ni Ukerewe yenye kata 25, Magu 
(25), Kwimba (15), Sumve (15) na Sengerema (26). Majimbo mengine ni 
Buchosa (21), Ilemela (19) na Nyamagana (18).

Kulingana na daftari la wapiga kura, Mkoa wa Mwanza ulikuwa na 
wapiga kura 1,844,641 na kulikuwa na jumla ya vituo vya kupigia kura 
vipatavyo 4,996.

inatoka Uk 1

Bonaventura Kiswaga Shanif Mansoor

Eric Shigongo Dkt. Angelina Mabula

Alexander Mnyeti Slanslaus Mabula

habari
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Mwandishi Wetu

Suala la uwezeshaji kiuchumi ni kati 
ya mambo yanayopewa kipaumbele 
na Serikali kwa nia ya kuwezesha 

Watanzania wengi kushiriki shughuli za 
uzalishaji na ujenzi wa uchumi wa Taifa.

Mikopo kwa makundi ya vijana, wan-
awake na walemavu kupitia asilimia 10 ya 
bajeti za halmashauri ni moja ya mikakati 
hiyo inayiotekelezwa na Serikali.

Mkoa wa Mwanza ni kati ya mikoa nchi-
ni ambayo siyo tu inatekeleza mikakati ya 
kuwawezesha wananchi kupitia mikopo, 
bali pia kutenga maeneo maalum ya kibi-
ashara kwa makundi husika.

Katika taarifa ya mkoa wa utekeleza-
ji wa Ilani ya CCM, mkoa wa Mwanza 
umetenga maeneo maalum kwa ajili ya 
shughuli za kibiashara na uwekezaji kati-
ka kila halmashauri.

Maeneo hayo kiwilaya ni pamoja na 
Sungura katika halmashauri ya Ukerewe, 
Nguduluguu na Icheja kwa Halmashauri 
ya wilaya ya Kwimba na Nyegezi, Mako-
roboi, Sinai- Mabatini, Kituo cha Mabasi 
cha Tanganyika na Temeke-Gerage Area 
kwa Halmashauri ya Jiji la Mwanza.

Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela 
umetenga maeneo ya biashara Kiloleli, 
Buswelu, Buzuruga, Kirumba na Pasiansi 
wakati kwa Magu maeneo yaliyotengwa 
ni Isandula, Ilula, Itumbili na Ilungu 
huku Sengerema ikitenga maeneo ya 
Bujora, Bukala na Isungang’olo na Mis-
ungwi imetenga maeneo ya Usagara, Ide-
temiya na Misungwi mjini.

Mikopo kwa vijana
Jumla ya vikundi 215 kutoka hal-

mashauri za mkoa wa Mwanza vimenu-
faika kwa kupokea mikopo yenye thamani 
ya Zaidi ya Sh695.1 milioni.

Vikundi hivyo na idadi kwenye maba-
no ni Jiji la Mwanza (88), Manispaa ya 
Ilemela (33), Ukerewe (4), Sengerema 
(11), Kwimba (17), Magu (8), Misungwi 
(4) na Buchosa vikundi 50.

Vikundi vya walemavu
Aidha, jumla ya Sh663.7 milioni zime-

tolewa kama mikopo kwa vikundi 67 vya 
watu wenye ulemavu ambapo wilayani 
Misungwi vukundi vitatu vimenufaika, 
Buchosa 7, Kwimba 14, Magu 2, Senger-
ema 6, Ukerewe 3, Ilemela 5 na Jiji la 
Mwanza vikundi 27. Baadhi ya shughuli 
zza kiuchumi zinazofanywa na vikundi 
ni ununuzi na uuzaji nguo (mitumba), 
biashara ndogo ndogo, ufugaji wa kuku, 
kuuza samaki, uuzaji wa dagaa, vioski 
na upandaji miti kwa ajili ya biashara na 
kilimo cha bustani za mbogamboga.

Uwezeshaji wanawake
Mkoa umeendelea kuwawezesha wan-

awake  wanawake kiuchumi kwa kuwa-
patia elimu ya ujasiriamali  na biashara 
ili kuwawezesha kuongeza ajira, ujuzi wa 
kujiari, na fursa za kipato na kujikimu 

ambapo jumla ya wanawake 1,161 kutoka 
halmashauri nane za mkoa wa Mwanza 
wamepata mikopo.

Idadi ya wanufaika kwa kila hal-
mashauri ni Magu-152, Ilemela-285, 
Misungwi-94, Ukerewe-56, Sengerema-
105, Kwimba-120 na jiji la Mwanza ili-
yopesha wanawake 351.

Aidha vikundi hivyo vilifundishwa 
mada mbalimbali  kwa nadharia na 
vitendo pamoja na namna ya kuanzisha 
biashara; kutunza mahesabu, uten-
genezaji  wa bidhaa kama sabuni za maji, 
batiki utafutaji wa masoko ya bidhaa hizo 
pamoja na vyanzo mbalimbali vya fedha 
kwa ajili ya uwezeshaji wanawake kiu-
chumi.

Katika kuhakikisha kwamba Hal-
mashauri zinaendelea kutenga fedha 
kwa ajili ya Mfuko wa Maendeleo ya 
Wanawake kwa mujibu wa Sheria ili 
kuwezesha upatikanaji wa mikopo yenye 

masharti nafuu, mkoa umetenga jumla 
ya Sh707.3 milioni kwa mikopo kwa 
vikundi 491.

Vikundi hivyo ni 12 kutoka Ukerewe, 
Sengerema (18), Kwimba (27), Magu 
(25), Ilemela (145), Misungwi (9), 
Buchosa (65) na Jiji la Mwanza (190).

Baadhi ya shughuli za kiuchumi zina-
zofanywa na wanawake katka makun-
di yaliyonufaika ni pamoja na Mama 
Lishe, ushonaji, kuuza vifaa na bidhaa 
mbalimbali, kilimo na ufugaji wa kuku.

Katika ziara zake kutembelea vikun-
di vya ujasiriamali vinavyonufaika 
na mikopo hiyo, Mkuu wa mkoa wa 
Mwanza, John Mongella anasisitiza 
uwajibikaji na matumizi ya mikopo 
kwa malengo yaliyokusudiwa pamoja 
marejesho kuwa miongoni mwa mam-
bo muhimu yanayotakiwa kuzingatiwa 
na wahusika kufanya mikopo hiyo kuwa 
na tija endelevu.

Katika kuhakikisha 
kwamba 

Halmashauri 
zinaendelea 

kutenga fedha 
kwa ajili ya Mfuko 
wa Maendeleo ya 
Wanawake kwa 

mujibu wa Sheria 
ili kuwezesha 
upatikanaji wa 
mikopo yenye 

masharti nafuu, 
mkoa umetenga 
jumla ya Sh707.3 

milioni kwa 
mikopo kwa 
vikundi 491.

Jumla ya vikundi 
215 kutoka 
halmashauri za 
mkoa wa Mwanza 
vimenufaika kwa 
kupokea mikopo 
yenye thamani ya 
Zaidi ya Sh695.1 
milioni

Wanawake, 
vijana Mwanza 
wakopeshwa 
Sh. bil 2.1

ujasiliamali
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Mwandishi Wetu

MV Ukara II ni kivuko 
cha kihistoria katika 
Ziwa Victoria ambacho 

kinafanya safari zake kati ya 
Mwanza na visiwa vya Uke-
rewe. Ni cha kihistoria kwa 
sababu ya uamuzi wa serikali 
kuthamini kazi za wananchi 
wake ambao kwa muda mrefu 
hawakuwa wakipewa nafasi 
katika kushiriki katika kazi 
kubwa nchini. Kwa serikali ya 
awamu ya tano, kivuko hiki 
ni zawadi ya Mtanzania kwa 
Watanzania.

Kivuko hicho kimeten-
genezwa na kampuni ya Kitan-
zania, Songoro Marine ya jijini 
Mwanza kwa thamani ya Shi-
ling bilioni 4.2. Iwapo kivuko 
hiki kingetengenezwa nje ya 
Tanzania, kingeigharimu ser-
ikali Shilingi bilion 32.

MV Ukara si tu kinaelezea 
jinsi gani serikali ya awamu ya 
tano ilivyowajali na kuishiriki-
sha sekta binafsi katika maen-
deleo ya Tanzania, bali pia 
ni kielelezo cha jinsi inavyo-
wathamini wafanyabiashara 

wazawa kwa kuwawezesha na 
kuwapa nafasi ya kufanya shu-
ghuli za maendeleo.

Ujenzi wa kivuko hiki ni 
sehemu ya jitihada za serikali 
katika kuhakikisha wananchi 
wake wanapata urahisi wa 
kusafiri kwa amani na usala-
ma, hasa ikizingatiwa kwa 
muda mrefu usafiri katika 
maeneo ya vivuko umekuwa 
na shida. Ni sehemu ya ujen-
zi wa vivuko saba zikiwemo 
boti maalum ya wagonjwa 
(ambulance) tatu kwa ajili ya 
kusaidia usafiri katika mikoa 
mbalimbali hapa nchini vye-
nye jumla ya thamani ya Sh. 
bilioni 36.3.

Wakati kivuko hicho 
kinazinduliwa rasmi katika 
Kisiwa cha Ukara, Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Ujenzi, 
Uchukuzi na Mawasiliano 
(Sekta ya Ujenzi), Elias 
Mwakalinga alisema kwamba 
ndani ya miaka mitano serikali 
imejenga vivuko saba pamoja 
na ambulance maalum tatu.

“Baada ya ajali MV. Nyer-
ere iliyozama Septemba 20, 
2018 na kupoteza maisha ya 

wananchi takribani 227, ser-
ikali iliamua kununua kivuko 
mbadala chenye urefu wa 
mita 42 na upana wa mita 10 
na chumba maalumu cha kuji-
fungulia hiyo ni kwa sababu 
serikali inawajali akinama-

ma”, alisema.
Alisema tatizo la usafirisha-

ji na usafiri limetatuliwa na 
biashara zitafanyika kwa 
wingi zitakazo changia kukuza 
uchumi wa wananchi wa mae-
neo hayo na uchumi watanza-
nia wote kwa ujumla.

“Kivuko hiki kinabeba 

wananchi ambao serikali 
inawathamini sana kuanzia 
maisha yao pamoja na mali 
zao hivyo tusingependa masu-
ala mengine kama yaliyotokea 
yatokee tunamuomba Mungu 
atuepushe”, aliongeza.

Akizungumzia katika uzin-
duzi huo, Waziri wa Ujenzi, 

Uchukuzi na Mawasiliano 
kwa wakati huo, Mhandisi 
Isaack Kamwele alielezea 
mkakati wa serikali kupam-
bana na ajali zinazotokewa 
majini kwa kuwaagiza Shiri-
ka la Uwakala wa Meli Tan-
zania (TASAC) kuhakikisha 
linaweka maofisa usimamizi 
katika maeneo yote ya usafiri 
majini, na kutoa mafunzo kwa 
wamiliki na waendeshaji wa 
vyombo vya majini ikiwamo 
Wakala wa Ufundi na Umeme 
Tanzania (TEMESA).

Alisema hatua hiyo ita-
saidia kuongeza ufahamu juu 
ya umuhimu wa kuzingatia 
utaratibu na kanuni zinazo-
simamia uendeshaji   wa vyo-
mbo hivyo kuepuka ajali.

Aidha, aliagiza TEMESA 
kusimamia kwa ukaribu uen-
deshaji wa vivuko hivyo ili 
wananchi wafaidi matunda 
mazuri ya serikali yao kwa fur-
sa ya maendeleo yao binafsi.

MV Ukara II: 
Mtanzania kwa 
Watanzania

Baada ya ajali MV. Nyerere 
iliyozama Septemba 20, 
2018 na kupoteza maisha 

ya wananchi takribani 227, serikali 
iliamua kununua kivuko mbadala 
chenye urefu wa mita 42 na upana 
wa mita 10 na chumba maalumu cha 
kujifungulia hiyo ni kwa sababu serikali 
inawajali akinamama”
(Katibu Mkuu wa Wizara ya Ujenzi, 
Uchukuzi na Mawasiliano (Sekta ya 

Ujenzi), Elias Mwakalinga)

miundombinu
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Mwandishi Wetu

Miongozi mwa maeneo 
muhimu katika huduma 
ya maji ni ubora wa miun-

dombinu ya majisafi na majita-
ka kuanzia kwenye vyanzo hadi 
kwa wananchi.

Kaimu Mkurugenzi wa 
MWAUWASA, Leonard Mse-
nyele kutoka na umuhimu wa 
miundombinu, shirika hilo 
la umma linatekeleza mradi 
wa maboresho unaogharimu 
euro14.6 milioni ambayo ni 
sawa na Sh 38.9 bilioni.

Mkataba wa utekelezaji wa 
mradi huo unaotekelezwa na 
Kampuni ya M/s. JOS. HAN-
SEN & SOEHNE GmbH in JV 
with M/s. JR INTERNATION-
AL BAU GmbH kutoka Ujeru-
mani ulisainiwa Februari 16, 
2017 kabla ya kazi kuanza rasmi 
Mei 26, 2017.

Mwauwasa na upanu-
zi, uimarishaji huduma 

Mhandisi Msenyele anafafa-
nua  kuwa kazi zinazotekelezwa 
na MWAUWASA  ni  uboreshaji 
na kupanua huduma ya majisafi 
katika maeneo ya milimani 
hususani maeneo yaliyo juu ya 
matenki ya maji ambayo haya-
pati huduma kwa sasa ambayo 
ni  Nyasaka, Bugarika, Nyegezi, 
Capripoint, Mjimwema, Nyaka-
bungo na Kitangiri. 

Anasema shughuli za mradi 
ambazo kwa sasa zinaendelea 
ni pamoja na ujenzi wa matenki 
ya maji katika maeneo ya Kitan-
giri (tenki moja la lita 500,000), 
Nyasaka (tenki moja la lita 
1,000,000), Mjimwema (tenki 
moja la lita 1,200,000), Nyegezi 
(tenki moja la lita 1,200,000) na 
Bugarika (matenki mawili ya lita 
700,000 na 250,000).

“Pia tunaendelea na kazi za 
utandazaji wa bomba za kusa-
firisha na kusambaza maji zenye 
vipenyo kati ya milimita 315 
na milimita 50 jumla ya urefu 
bomba hizo ni mita 64,820,” 
anasema na kuyataja maeneo 
yatakayonufaika na mradi huo 
kuwa ni Kitangiri, Kiseke, Nya-
saka, Nyegezi, Bugarika, Mahina, 
Isamilo, Mjimwema/Nyakabun-
go na Nyankurunduma.

Kuhusu uboreshaji wa hudu-
ma ya majisafi kupitia ubadilisha 
wa mabomba ya zamani yali-
yochakaa na kuongeza mtandao 
wa mabomba, anasema kazi hiyo 
inafanyika katika maeneo ya 
Makongoro, Nyakato na Baraba-
ra ya Kenyata (Jumla ya urefu 
wa mabomba ni mita 15,770) na 
jumla ya mita 2,000 za mtandao 
wa mabomba zitaongezwa katika 
eneo la Makongoro.

Kazi nyingine kwa mujibu 
wake ni kubadilisha viungio 
katika mtandao wa majisafi 
- “Valves and Fire hydrants” 
kwa ajili ya kuongeza ufanisi wa 
kusambaza maji na kuongeza 
wigo wa kitengo cha Zimamoto 
kukabiliana na majanga ya moto 
na jumla ya vifaa hivyo ni 22. 

Anasema shughuli zingine 
zinazoendelea ni pamoja na  
kuboresha na kupanua mfumo 
wa majitaka kupitia utandazaji 
wa mabomba mapya na ubadil-

isha wa mabomba ya zamani 
yaliyochakaa ambapo mabom-
ba yenye jumla ya urefu wa mita 
4,775 na vipenyo kati ya 600mm 
na 225mm yatatandazwa. 

“Kazi hiyo inafanyika katika 
maeneo ya Mabatini “A” & “B”, 
Kilimahewa, Isamilo, Igogo, 
barabara ya Kenyatta na Makon-
goro. Pia kuongeza ufanisi wa 
mitambo ya kusukuma majita-
ka katika kituo cha Makongoro, 
Kirumba na Mwanza South,” 
anasema.

Anasema mradi huo 
ambao tekelezaji wake 
umefikia asilimia 90  ambapo 
hadi kufikia  Machi 31 2019, 
utekelezaji wa Shughuli za 
Mradi ulikuwa umekamili-
ka kwa asilimia 75  na pindi 
utakapokamilika, mradi huo 
utanufaisha  wakazi wapa-
tao 105,649 waishio katika 
maeneo ya Jiji la Mwanza 
yaliyotajwa hapo juu na hiyo 
ni kwa tathimini ya mpaka 
kufikia mwaka 2028. 

Huduma ya majisafi 
Anasema utekelezaji wa 

mradi wa Majisafi na Usafi wa 
Mazingira katika Miji Midogo 
ya Misungwi, Magu na Lama-
di unatekelezwa kama seh-
emu ya Programu ya Kubore-
sha Huduma za Majisafi na 
Usafi wa Mazingira katika 
Miji hii Midogo (Misungwi, 
Magu na Lamadi). 

Anasema shughuli za ujen-
zi wa mradi huo katika miji 
yote mitatu zinatekelezwa 
na  Kampuni ya M/s. CHI-
NA CIVIL ENGINEERING 
CONSTRUCTION CORPO-
RATION (CCECC) kutoka 
China kwa Mkataba mmoja 
wenye thamani ya euro 
16,096,951.21 sawa na shi-
lingi  bilioni 42.657  ambazo 
ni gharama za jumla za mradi 
kwa Miji yote mitatu (3). 

Anasema gharama za 
mradi huo kwa mji mdo-
go wa Misungwi ni euro. 
4,850,914.54 sawa na shilingi 
bilioni 12.855, Magu ni euro. 
6,404,169.56 sawa na shilingi 
bilioni 16.971 na Lamadi euro. 
4,841,867.11 sawa na shilingi 
bilioni 12.831. 

Anasema mkataba wa 
utekelezaji wa shughuli za 
mradi ulisainiwa Februari 16, 

2017 kati  ya MWAUWASA 
na Mkandarasi, ambapo 
utekelezaji wa kazi za ujenzi 
wa mradi  zilianza rasmi Mei 
22 2017 kwa  miji yote Mitatu  
na umekamilika kwa asilimia 
85 na hadi  kufikia Machi 31 
2019, utekelezaji wa shughuli 
za mradi huo katika miji yote 
mitatu ulikuwa umekamilika 
kwa wastani wa asilimia 83.

Furaha ya wananchi
Mosi Richard mkazi wa 

Mabatini jijini Mwanza anai-
shukuru serikali kwa kuweze-
sha ujenzi wa miundombinu 
maji ya kisasa katika eneo 
la Mabatini iliyowezeshwa 
kupatikana sasa huduma ya 
maji ya bomba kwa wanan-
chi.

“Serikali imefanya kazi 
kubwa, sasa tumeyaona maji 
ingawa iboreshe maana kuna 
wakati yanakatika,” anasema 

Kwa upande wake Godfrey 
Maiko mkazi wa Nyakato 
anasema serikali ya awamu 
ya tano imejipambua kwa 
wananchi wanyonge, ambao 
kwa sasa karibu maeneo men-
gi ya jiji la Mwanza wananchi 
wanapata huduma za maji. 

Kwa upande wake God-
freu Kiswene mkazi wa 
jijini Mwanza anasema maji 
katika jiji la Mwanza sasa ni 
raha tupu na kwamba ile kero 
ambayo wananchi waliyoku-
wa nayo imetoweka ingawa 
kwa baadhi ya maeneo mach-
ache huduma huwa maji 
yanakatika.

“Niiombe Serikali yangu 
iendelee kuboresha huduma 
za maji ili maji yamiminike 
kwa wingi kwa wananchi,” 
anasema.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa 
na Waziri wa Maji, Profesa 
Makame Mbarawa   (kulia) 
wakimsikiliza, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Mamlaka ya Maji  
na Usafi wa Mazingira  Mwanza 
(MWAUWASA), Mhandisi Anthony 
Sanga (kushoto) alipotoa 
maelezo kuhusu ujenzi wa Mradi 
wa Maji na Usafi  wa Mazingira  
wa Mji wa Misungwi katika kijiji 
cha Nyahiti Mkoani Mwanza.

Sh. bil 38.9 kuboreshaji 
miondombinu ya maji 

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan akikagua mradi mkubwa wa maji kwenye mji Nansio katika kisiwa cha Ukerewe mkoani Mwanza mradi ambao utahudumia 
wananchi 61,000.

uwekezaji
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Mapato, 
uchumi 
vyaimarika 
Mwanza
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Maendeleo ni mchakato 
mrefu unaogharimu 
muda, rasilimali fedha na 

utaalam.
Kote duniani maendeleo 

hupimwa katika misingi ya 
kuimarika na kuboreka kwa 
huduma za kijamii.

Ili kufikia maendeleo, ni lazima 
pawepo mikakati madhubuti na 
endelevu ya utekelezaji wa mira-
di ya kimkakati ya muda mfupi, 
kati na mrefu.

Tangu ilivyoingia madara-
kani Novemba 5, 2015, Serikali 
ya awamu ya tano chini ya Rais 
John Magufuli imejipambanua 
kuwa na nia thabiti ya kujenga 
Tanzania mpya, Tanzania ya 
watu wanaochapa kazi.

Katika kipindi cha miaka 
minne ya uongozi wake, Rais 
Magufuli amefanya mengi ya 
kupigiwa mfano katika maende-
leo ya sekta za afya, elimu, maji, 
usafirishaji, na miundombinu ya 
barabara.

Kazi zote zimefanyika 
kutekeleza ilani ya uchaguzi wa 
Chama Cha Mapinduzi (CCM), 
ahadi za Rais Magufuli wakati 
wa kampeni za uchaguzi mwaka 
2015 pamoja na ahadi au mahi-
taji mengine yanayotokea katika 
ziara mbalimbali za viongozi.

Kwa mkoa wa Mwanza, kazi 
nyingi na kubwa zimefanyika 
kuhakikisha upatikanaji wa 
maendeleo endelevu kwa wanan-
chi.

Mkuu wa mkoa wa Mwanza, 
John Mongela anasema mikaka-
ti hiyo ya maendeleo inahusisha 
mazingira wezeshi kwa wanan-
chi kufanya na kushiriki shughuli 
za uzalishaji mali kuanzia ngazi 
ya msingi hadi Taifa.

“Tunapozungumzia Tanzania 
yenye uchumi wa kati kupitia 
maendeleo ya sekta ya viwanda 
ifikapo 2015, tunalenga kum-
wezesha kila Mtanzania pale ali-
po kuzalisha, kuuza na kufanya 
biashara kulingana na mahitaji, 
mazingira na mtaji wake,” anase-
ma Mongella

Sekta za kilimo, uvuvi, 
uwekezaji na biashara ni kati ya 
maeneo muhimu yanayotumiwa 

na wakazi wa mkoa wa Mwanza 
kufikia malengo ya maendeleo 
endelevu.

Shughuli mbalimbali za kiu-
chumi zinazotekelezwa na wakazi 
wa mkoa huo umewezesha mkoa 
wa Mwanza kushuhudia ukuaji 
wa uchumi kwa kwa asilimia 8 
huku pato la mkoa likiongezeka 
kila mwaka. Mongella anasema 
kwa mujibu wa takwimu za Ofi-
si ya Taifa ya Takwimu, Pato la 
Mkoa wa Mwanza limeongezeka 
kutoka Sh10.05 trilioni mwaka 
2016 hadi kufikia Sh11.3 trilioni 
mwaka 2017.

Kiwango hicho kimeufanya 
mkoa wa Mwanza kushika nafasi 
ya pili baada ya Mkoa wa Dar es 
Salaam.

Mkoa pia umeshika nafasi ya 
pili Kitaifa kwa kuchangia asili-

mia 9.79 ya pato la Taifa mwaka 
2017 kulinganisha na asilimia 
9.69 ya mwaka 2016.

“Wastani wa kipato kwa mwa-
ka kwa kila mwananchi ume-
ongezeka kutoka Sh2.2 milioni 
mwaka 2016 hadi kufikia Sh2.3 
milioni mwaka 2017.

“Ongezeko la kipato inaim-
arisha uwezo wa wananchi wa 
kununua na kuuza; hii inatoa 
ishara njema kwa uchumi wa 
mkoa na mtu mmoja mmoja,” 
anasema Mongella

Makusanyo TRA
Mapato siyo tu yameongeze-

ka mifukoni mwa wananchi 
wa kawaida, bali hata Mamla-
ka ya Mapato mkoani Mwan-
za pia imeongeza makusanyo 
ya kodi na ushuru mbalimbali 

za Serikali. Ongezeko hilo lime-
shuhudiwa kati Julai 2018 hadi 
Juni 2019 ambapo mapato TRA 
mkoa wa Mwanza imekusanya 
zaidi ya SH173,456,148,241.79i
kilinganishwa  na shilingi 157.1 
bilioni kulinganisha na Sh142.6 
bilioni zilizokusanywa kwa kip-
indi cha Julai 2017 hadi Juni 

2018. Ongezeko 
hilo ni zaidi 

ya Sh16.3 
b i l i o n i , 
sawa na 
a s i l i -

mia 10.3. Kwa mujibu wa mkuu 
wa mkoa, hata makusanyo katika 
halmashauri nane za mkoa huo 
pia yaliongezeka kati Julai 2018 
hadi Juni 2019.

Ili kujiongezea mapato na 
kupunguza utegemezi wa ruzuku 
kutoka Serikali Kuu, halmashauri 
za mkoa wa Mwanza zimeanzisha 
na kutekeleza miradi ya kimkaka-
ti ambapo kwa Jiji la Mwanza na 
Manispaa ya Ilemela miradi hiyo 
inahusisha ujenzi na ukarabati 
w a miundombinu katika 

masoko, vituo vya 
mabasi na maegesho 
ya magari.

Mbali na viwanda 
na sekta ya madini, 
shughuli nyingine 
za kiuchumi jijini 
Mwanza ni pamoja 
na kilimo na uvuvi

Tunapozungumzia Tanzania 
yenye uchumi wa kati kupitia 
maendeleo ya sekta ya viwanda 

ifikapo 2015, tunalenga kumwezesha kila 
Mtanzania pale alipo kuzalisha, kuuza na 
kufanya biashara kulingana na mahitaji, 
mazingira na mtaji wake

(Mkuu wa Mkoa John Mongella)

Uchumi


