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HOTUBA YA MHE. JOHN V.K. MONGELLA, MKUU WA 

MKOA WA MWANZA WAKATI WA KUADHIMISHA 

MIAKA ISHIRINI NA MOJA (21) YA AJALI YA MELI YA 

M.V. BUKOBA TAREHE 21/05/2017 

 

Mhe. Mary Tesha Onesmo, Mkuu wa Wilaya Nyamagana, 

Mhe. Dkt Leonard Masale, Mkuu wa Wilaya Ilemela, 

Ndugu. Eric Hamissi, Kaimu Meneja Mkuu Kampuni ya 

Huduma za Meli – MSCL, 

Wajumbe wa Kamati ya Ulinzi na Usalama Mkoa, 

Wahe. Viongozi wa dini, 

Ndugu Wanafamilia, 

Wageni wote, 

Mabibi na Mabwana. 

Itifaki imezingatiwa. 

 

Awali ya yote, nachukua nafasi hii kumshukuru Mwenyezi 

Mungu, mwingi wa rehema, kwa kutulinda na 

kutuwezesha kukutana hapa leo.  Vilevile kwa niaba ya 

wakazi wa Mkoa wa Mwanza, napenda nianze kwa 

kuwashukuru sana nyote kwa kutenga muda wenu ili 

tushirikiane kwa pamoja katika kuwakumbuka na 

kuwaombea ndugu zetu Wahanga wa ajali ya Meli ya M.V. 

Bukoba iliyotokea tarehe 21/5/1996. Aidha, siku hii ni 

muhimu kwetu kwa ajili ya kufanya tathmini ya mafanikio 

na changamoto zilizopo katika kukabiliana na hali ya 

usalama majini. 
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Shukurani nyingi pia ziwaendee Kampuni ya Huduma za 

Meli – MSCL, ambao ni waandaaji wa kumbukumbu hii 

muhimu kwa kazi kubwa waliyoifanya.  

Aidha, naomba niwashukuru wale wote ambao 

walishirikiana nasi katika kukabiliana na hali ngumu ya 

uokozi na uopoaji wa miili ya wapendwa wetu wakati ajali 

hii mbaya ilipotokea. 

 

Ndugu wanafamilia na wageni wote, leo tumekusanyika 

hapa kwa ajili ya kumbukumbu ya miaka ishirini na moja 

(21) ya ajali mbaya ya Meli ya M.V. Bukoba ambayo 

iliteketeza mamia ya wapendwa wetu. Ni jambo la 

kuhudhunisha sana, lakini Mtume Paulo anatufariji kwa 

yale aliyoyasema kwa Wathesolonike kwamba.”Furahini 

siku zote, ombeni bila kukoma, shukuruni kwa kila 

jambo; maana hayo ni mapenzi ya Mungu kwenu katika 

Kristu Yesu”. (1 Wathelonike 5:16-18). 

 

Ndugu zangu, Ni kweli kifo hakizuiliki. Kinaleta simanzi 

kubwa hasa tunapoondokewa na wale tuwapendao. Tujipe 

moyo na nguvu kwamba hili lilitokea na hatuna budi 

kulikabili. 

 

Ndugu zangu, kufuatia ajali hiyo mbaya katika historia ya 

Nchi yetu, Serikali imechukua na inaendelea kuchukua 

hatua mbalimbali za kudhibiti majanga ya namna hiyo, 
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japo pamoja na hatua hizo bado ajali za majini za hapa na 

pale zinatokea. 

 

Naamini sana kuwa tuna kila sababu ya kuendelea 

kutafuta suluhisho la kudumu kwa kutekeleza mikakati 

yetu mbalimbali kwa uendelevu bila kuacha mwanya kadri 

itakavyowezekana. 

 

Ndugu zangu, hatua kadhaa zimechukuliwa ikiwa ni 

pamoja na: - 

 

1. Yamefanyika marekebisho ya sheria “Amendment of 

the Merchant Shipping Act 1967 – To Merchant 

Shipping Act 2003” ambayo ni sheria mama ya 

usafiri wa majini. 

 

2. SUMATRA imeanzisha kituo maalum cha kuratibu, 

kufanya utafutaji na uokoaji majini (kwenye ziwa 

Victoria). Kituo hiki ambacho kipo Jijini Mwanza 

kimeanzishwa mwaka 2017, Pia, kinatoa taarifa za 

hali ya hewa kwenye Ziwa Viktoria. 

  

3. Tanzania imeridhia baadhi ya sheria za Kimataifa 

zinazosimamiwa na Shirika la usafiri majini Duniani 

(IMO - International Maritime Organization). 

 

https://www.google.com/url?sa=t&rct=j&q=&esrc=s&source=web&cd=2&cad=rja&uact=8&ved=0ahUKEwiO1_POt_7TAhVhD8AKHapeDlQQFggpMAE&url=http%3A%2F%2Fwww.imo.org%2Fblast%2Fcontents.asp%3Ftopic_id%3D67%26doc_id%3D1026&usg=AFQjCNHKBZ1wzLZSKrSc9zETXeIfAhfF6Q&sig2=aMFzwAaOHopLp2Hf3OE_0g
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 Sheria hizo zinazingatia: 

I. Uwepo wa vifaa vya usalama (SOLAS -

Safety of Life at Sea).     

II. Ukubwa na uwezo wa meli kubeba (loading) 

mizigo na abiria 

III. Ubora wa mafunzo wa Mabaharia (Standard 

of training and Certification). 

4. Tanzania imekwisha ingizwa kwenye orodha (white 

list) ya (IMO- International Maritime Organization). 

Aidha, Chuo cha Mabaharia cha Dar es Salaam (DMI) 

kimekuwa ndicho Chuo kinachotambulika kwa 

mafunzo ya Mabaharia kwa nchi za Africa Mashariki 

na Kati. 

5. SUMATRA inao Maafisa wakaguzi hapa ziwa Victoria 

katika Makao Makuu ya Mikoa ya Mwanza, Bukoba, 

na Kagera. Aidha, Wilaya ya Ukerewe imepewa nafasi 

ya pekee kwa kuwa na wakaguzi wa SUMATRA 

kwenye Wilaya hiyo. 

 

Ndugu wananchi, vile vile SUMATRA imekuwa ikitoa hati 

ya usafiri ambapo pia kumekuwepo na mfumo wa ukaguzi 

wa kila mwaka unaotolewa cheti cha majaribio ya usalama 

wa vyombo vya majini.  Aidha, kiwango cha Mabaharia 

katika chombo na sehemu yao kinatazamwa pia wakati wa 

ukaguzi wa vyombo. 

https://www.google.com/url?sa=t&rct=j&q=&esrc=s&source=web&cd=2&cad=rja&uact=8&ved=0ahUKEwiO1_POt_7TAhVhD8AKHapeDlQQFggpMAE&url=http%3A%2F%2Fwww.imo.org%2Fblast%2Fcontents.asp%3Ftopic_id%3D67%26doc_id%3D1026&usg=AFQjCNHKBZ1wzLZSKrSc9zETXeIfAhfF6Q&sig2=aMFzwAaOHopLp2Hf3OE_0g
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Ndugu zangu, wananchi kwa ujumla, napenda kuchukua 

fursa hii pia kutoa wito kwa wasafirishaji na wasafiri 

kuzingatia usalama ili kukabiliana na ajali zinazoweza 

kuzuilika. 

 

Nawaombeni sana ndugu zangu mnaotumia usafiri wa 

majini, kusaidia kutoa taarifa katika vyombo husika pale 

mnapoona kuna dalili za uzembe wa kutozingatia usalama 

ili hatua zichukuliwa mapema kabla ya ajali kutokea. 

Aidha, nawaombeni sana msikubali kupanda vyombo vya 

usafiri vilivyojaa kupita kiasi na vile vyombo visivyo imara. 

  

Vilevile, nawaombeni wananchi wote kushirikiana na 

Serikali katika kuhifadhi kumbukumbu hizi muhimu kwa 

ajili ya ndugu waliotutoka. Nimeambiwa kuna watu 

wanayatumia vibaya maeneo ya kumbukumbu hizi, wapo 

waliofanya maeneo haya vijiwe vya kuvutia bangi. 

Nachukua fursa hii kuwaonya waache mara moja, na 

wananchi watusaidie kuwafichua ili hatua kali dhidi yao 

zichukuliwe. 

 

Natoa wito kwa SUMATRA, kuendelea na majukumu 

yake ipasavyo, ikiwa ni pamoja na: 

 Kufuatilia na kupata taarifa za hali halisi ya usafiri 

wa Nchi kavu na Majini. 
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 Kushughulikia kero mbalimbali zinazohusu usafiri 

wa barabara na majini zikiwemo za mabasi ya 

mikoani na daladala. 

 Kushiriki kikamilifu katika kufuatilia hali ya Usafiri 

wa nchi kavu na majini  

 Kujitangaza katika vyombo mbalimbali vya habari ili 

majukumu yenu yaweze kufahamika kwa wananchi 

wote. 

 

Ndugu wanafamilia, wageni wote,  

Mabibi na Mabwana, 

 

Naomba nimalize kwa kutoa tena pole kwa ndugu, jamaa 

na marafiki wote wa marehemu.  Napenda kuchukua 

nafasi hii kuwaombeni nyote kila mmoja kwa imani yake 

kuwaombea ndugu zetu hawa waliotutangulia mbele za 

haki ili Mwenyezi Mungu azilaze roho zao mahali pema 

peponi.        A m i n a! 

 

 


