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HOTUBA YA MHE. JOHN V.K. MONGELLA, MKUU WA MKOA 

WA MWANZA WAKATI WA KUADHIMISHA MIAKA 50 YA 

KITUO CHA UTAMADUNI CHA BUJORA NA  SHEREHE ZA 

MAVUNO (BULABO) TAREHE 18 JUNI, 2017 

Mhe. Mwl. Hadijah Rashid Nyembo, Mkuu wa Wilaya Magu, 

Mhashamu Thaddaeus S. Ruwa’chi, Askofu Mkuu, Jimbo Kuu 

Katoliki Mwanza, 

Padri Fabian Muhoja, Mkurugenzi wa Kituo cha Utamaduni 

Bujora, 

Mhe. Mark Bomani, Mshauri wa Kituo cha Utamaduni Bujora, 

Mhandisi Leonard Kadashi, Mwenyekiti wa Kamati ya Maandalizi 

ya Jubilei hii, 

Wajumbe wa Kamati ya Ulinzi na Usalama Wilaya, 

Waheshimiwa Mapadre, Watawa, 

Wahe. Viongozi wa dini, 

Ndugu Wanafamilia, 

Wageni wote, 

Mabibi na Mabwana, 

Waandishi wa Habari,  

Itifaki imezingatiwa. 

 

Awali ya yote, nachukua nafasi hii kumshukuru Mwenyezi 

Mungu, mwingi wa rehema, kwa kutulinda na kutuwezesha 
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kukutana hapa leo.  Vilevile kwa niaba ya wakazi wa Mkoa wa 

Mwanza, napenda nianze kwa kuwashukuru sana nyote kwa 

kutenga muda wenu ili tushirikiane kwa pamoja katika kuzindua 

Jubilei hii ya miaka hamsini ya kituo cha utamaduni na 

makumbusho ya Wasukuma Bujora, mmenionesha upendo 

mkuu na kunithamini kwa uamuzi wenu wa kunialika kuwa 

mgeni rasmi. Asanteni sana 

 

Pili, naomba niwapongeze  wamissionari kwa kazi nzuri 

walizofanya katika juhudi za kukusanya na kutunza urithi wa 

utamaduni wetu. Ninawapongeza pia uongozi wa kanisa katoliki, 

(Mhashamu Baba Askofu Mkuu) na uongozi wa kituo cha 

utamaduni Bujora, kwa kuthamini na kuendeleza kazi hii njema, 

mmeonesha mfano mzuri sana na wa kuigwa na kila mmoja 

wetu. Endeleeni na moyo huo, kama sehemu ya wajibu wa kila 

mmoja katika kuleta maendeleo kwa watanzania. Mimi 

mwenyewe nimejionea kazi hii njema, na juhudi mbalimbali za 

makusudi katika kutunza na kuendeleza tunu bora za 

utamaduni wetu. Hongereni sana  na  wote kwa pamoja 

tuendelee kusonga mbele bila kukata tamaa. 

 

Ndugu zangu, Utamaduni ni maisha kwa ujumla wake, ni 

kitambulisho cha kila mtu na kila Taifa. Taifa lisilo na 

utamaduni ni kama taifa lilokufa. Sisi watanzania tumerithi 

utamaduni mzuri sana toka kwa mababu zetu, lakini kwa 

sababu ya changamoto ya utandawazi na mwingiliano wa mila na 

desturi za kigeni, ipo hatari ya kupoteza utamaduni wetu, kwa 
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sababu hiyo, Serikali inaunga mkono yeyote mwenye nia njema, 

anayefanya juhudi za kuenzi tunu bora za utamaduni wetu.  

 

Ndugu zangu, Nichukue fursa hii kuwakumbusha watanzania 

wote kuenzi na kudumisha utamaduni wetu, ingawa si vibaya 

kuiga utamaduni wa kigeni ulio mzuri, lakini pia ni vibaya 

kuacha utamaduni wetu ulio mzuri. Naomba nitoe wito wa kila 

mmoja wetu  kuuthamini, kuutunza, kuuonesha  na kuuenzi 

urithi wa utamaduni wetu. 

 

Ndugu zangu, Katika risala ya Mkurugenzi wa Kituo, 

amezungumza kuwa, tamasha hili la ngoma na nyimbo ni 

kusherekea Mavuno ya chakula baada ya kazi ngumu za kilimo. 

Nichukue fursa hii kuwapongeza wote waliofanya kazi za kilimo 

kwa bidii na kupata chakula cha kutosha. Kufanya kazi kwa bidii 

kumbe ni utamaduni wetu,  uzembe na kutofanyakazi sio 

utamaduni wetu. kila mmoja wetu na afanye kazi kwa bidii ili 

kujiletea maendeleo  na baada ya kazi tunapata nafasi ya 

kupumzika kwa michezo ya ngoma, nyimbo na burudani 

mbalimbali. 

 

Ndugu zangu, Kufanyakazi kwa bidii kunaendana na kutunza 

chakula na kukitumia vizuri kwa faida ya familia nzima. Naomba 

nitumie fursa hii kutoa wito kwa wananchi wote wa Mkoa wa 

Mwanza waliobahatika kupata chakula cha kutosha, tusikitumie 

vibaya chakula tulichopata bali tukitumie vema na tukumbuke 
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kuweka akiba kwa wakati ujao ili kuepuka upungufu wa chakula 

unaoweza kujitokeza. 

 

Ndugu zangu, Nimefurahishwa sana na jinsi mlivyoona 

umuhimu wa kuendesha Tamasha hili mkiunganisha na kauli 

mbiu ambayo kila mwaka inajadiliwa na kukubaliwa na wadau 

wote kwa lengo la kuelimisha jamii, mmefanya ubunifu mzuri 

sana wa kufikisha ujumbe muhimu kwa watu kwani ujumbe 

unazungumzwa kwa Lugha ya nyumbani na hivyo kufika kwa 

urahisi zaidi na kwa njia ambayo inaeleweka takribani kwa wote. 

 

Ndugu zangu, Ninapenda kuungana nanyi kwa kauli mbiu ya 

mwaka huu ambayo inasema “Utamaduni na Kazi” kuwaalika 

kila mmoja wetu kupenda, kuthamini na kufanya kazi kwa bidii 

kwa maendeleo yetu sisi na ya Taifa kwa ujumla.  

Tukumbuke kwamba, Mwenyezi Mungu amependa na 

ametupatia Nchi hii ya Tanzania kuwa yetu sote, hatuna sehemu 

nyingine ya kujivunia na kuishi kwa Amani na Upendo zaidi ya 

Tanzania. Mshikamano na umoja wa kitaifa ni tunu bora 

tuliyorithi na ambayo ni wajibu wa kila mmoja kuhakikisha 

kuwa unaendelea na kurithisha kizazi kijacho. Amani ni 

utamaduni wa watanzania, hatuna budi kuienzi siku zote. 

 

Ndugu zangu, Ninawapongeza sana kamati ya maandalizi ya 

jubilei hii,  Chini ya Mwenyekiti wake Mhandisi Leonard Kadashi, 

kwa juhudi mlizofanya kuhakikisha kuwa Mnafanikisha kazi hii 

njema, tunawaalika pia watu wote wenye mapenzi mema 
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kujitokeza na kufadhili maadhimisho haya, kadiri ya Programu 

tuliyosikia. kwa kufanya hivi tutakuwa tunaendeleza upendo na 

udugu kati yetu na kuonesha kujali utamaduni wetu.  

 

Ndugu zangu, Ninawahakikishia kuwa Serikali inathamini sana 

utamaduni wa Mtanzania na ninawaahidi kuwa Serikali 

itaendelea kutoa mchango wake  kadiri nafasi inavyoruhusu na 

kwa wakati  ili utamaduni wetu udumu siku zote.  

 

Ndugu zangu, Mwisho, tunapozindua leo Jubilei hii ya Dhahabu, 

nimalizie kwa kuwashukuru tena kwa kazi njema za maandalizi 

mazuri, niwahakikishie kuwa niko pamoja nanyi katika juhudi 

zenu zote. Nawatakieni kila jema katika kudumisha utamaduni 

wetu. 

Asanteni sana kwa kunisikiliza  

 

 

 

 

 

 

 

 

 


