
 

 

Hotuba ya Katibu Tawala wa Mkoa wa Mwanza Katika 

Ufunguzi wa Mafunzo ya Mfumo mpya wa kuandaa 

Mipango na Bajeti za Mamlaka ya Serikali za Mitaa 

Julai 24, 2017, Katika Ukumbi wa Victoria Palace Jiji 

Mwanza. 

 

Mwakilishi kutoka OR-TAMISEMI, 

Mwakilishi kutoka OR-Utumishi, 

Mwakilishi kutoka Wizara ya Fedha na Mipango, 

Mwakilishi wa Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 

Wazee na Watoto, 

Wawakilishi kutoka PS3, 

Wakufunzi wetu, 

Waandishi wa Habari, 

Ndugu washiriki, Mabibi na Mabwana. 

 

Habarini za muda huu  



Awali ya yote nimshukuru Mwenyezi Mungu aliyetuwezesha 

kukutana hapa siku ya leo. Hii imekuwa nafasi ya pekee ambapo 

tumeweza kukutana kwa ajili ya mafunzo kwa watumiaji wa 

Mfumo ulioboreshwa wa kuandaa Mipango na Bajeti za Mamlaka 

ya Serikali za Mitaa uitwao PlanRep.  Uboreshaji wa Mfumo wa 

PlanRep na Mafunzo haya yamewezekana kupitia Mradi wa 

Uimarishaji wa Mifumo ya Sekta za Umma ujulikanao kwa 

Kiingereza kama Public Sector Systems Strengthening, (PS3). 

Mradi huu unafadhiliwa na Watu wa Marekani kupitia Shirika la 

Maendeleo ya Kimataifa la Marekani (USAID), na tunawashukuru 

sana. 

Pili, naomba niwashukuru waandaaji wa mafunzo kwa heshima 

mlionipa ya kuja kufungua mafunzo haya ambayo yanakwenda 

kuboresha zoezi la uandaji wa mipango na bajeti katika 

Halmashauri zetu. Mfumo wa PlanRep ulioboreshwa pia unaenda 

kutumika kuanzia ngazi ya msingi yaani vituo vyetu vya kutolea 

huduma ambapo utawezesha kuandaa mipango na bajeti 

kutokana na vipaumbele na mahitaji ya wananchi ambao ndio 

waathirika wakubwa iwapo mipango na bajeti hizi hazitazingatia 

mahitaji yao. Kupitia nafasi hii maalum, mimi pia nitajifunza na 

kuona namna mfumo wa PlanRep ulioboreshwa. 

 

Ndugu Washiriki wa Mafunzo, 

Nimefahamishwa kwamba mafunzo haya kwa awamu ya kwanza 

yanafanyika katika kanda mbili, ambazo ni Mwanza na  Mtwara, 

na kwamba yanajumuisha watumiaji wa mfumo huu ambao ni 

Waganga Wakuu, Makatibu wa Afya, Maafisa  TEHAMA na 

Wachumi kutoka ngazi ya Mkoa kwa upande mmoja, pamoja na  



Waganga Wakuu, Maafisa Mipango, Wahasibu, Wachumi, na 

Maafisa TEHAMA wa Halmashauri kwa upange mwingine.  

Watumiaji hawa ndio wahusika katika kuandaa mipango na bajeti 

za Halmashauri kutokana na taarifa zilizokusanywa kutoka vitengo 

mbalimbali ndani ya Halmashauri zao.  Lengo la mafunzo haya ni 

kuwajengea uwezo wataalam wanaohusika katika mchakato 

mzima wa kuandaa mipango na bajeti za Halmashauri ili waweze 

kuutumia mfumo wa PlanRep kwa ufasaha na kuwajengea uwezo 

wataalam wengine ndani ya Mikoa na Halmashauri.  

Ninafahamu kuwa, mafunzo haya yatakuwa ya siku nane, na 

yataendeshwa na timu ya wakufunzi iliyoundwa kutoka Ofisi ya 

Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Ofisi ya 

Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Wizara 

ya Fedha na Mipango, Wakala ya Serikali Mtandao (eGA), 

Sekretarieti za Mikoa, PS3 pamoja na Wizara za Kisekta ikiwemo 

Wizara ya Afya. 

 

Ndugu Washiriki wa Mafunzo, 

Kupitia mfumo huu wa PlanRep ulioboreshwa unakwenda 

kuondoa na kutatua changamoto mbali mbali zilizokuwepo 

kwenye mfumo wa zamani. Mfano, kwa kutumia mfumo wa 

zamani wa PlanRep, huwezi kuainisha mipango na bajeti za kituo 

kimoja kimoja kwa kuwa mipango yote ilikua ikiishia kwenye 

ngazi ya Halmashauri. PlanRep hii iliyoboreshwa imefanyia kazi 

changamoto hii kwa kuhakikisha kwamba mpango na bajeti 

unaingizwa kwa kila mtoa huduma, na unaingiza namba za 

utambulisho kwa kila mtoa huduma mmoja mmoja kwa kila sekta. 

Vile vile, mfumo huu umeweka nafasi ya kila mtoa huduma 



kuainisha matokeo yanayotegemewa (Service Outputs). Hii 

itasaidia watoa huduma kujipima kwa kuangalia matokeo katika 

utoaji wa huduma na hivyo kuweza kufanya tathmini ya thamani 

ya fedha (Value for money). Hivyo basi mfumo huu ulioboreshwa 

unakuja kuongeza ufanisi, uwazi na uwajibikaji katika utoaji wa 

huduma kwenye sekta za umma.  

 

Ndugu Washiriki wa Mafunzo,  

Natambua kwamba kutokana na mabadiliko na kurahisishwa kwa 

teknolojia, mfumo huu mpya wa PlanRep nao umerahisishwa kwa 

kufanywa kuwa ‘Web Based’ hivyo utawezesha Halmashauri 

kuingiza taarifa za mipango na bajeti moja kwa moja kwa njia ya 

mtandao na kuweza kutumwa kwenye mfumo mmoja uliopo OR-

TAMISEMI.  Hili litawezesha kufanyiwa kazi ili kuingia kwenye 

bajeti kuu ya mwaka wa fedha husika, na itasaidia pia kutoa 

mrejesho wa mara kwa mara kwa ngazi zote za utawala kwa 

wakati. 

Vilevile, uwezo wa mfumo huu kuingiza mipango na bajeti moja 

kwa moja, utapunguza gharama kubwa iliyokuwa ikitumika awali 

kwa kuhitaji wataalam kukusanyika eneo moja kwa ajili ya 

kuifanya kazi hiyo.  Utaratibu wa awali ulitumia gharama kubwa, 

lakini pia ulisababisha wataalam hao kutokuwa katika vituo vyao 

vya kazi kwa muda mrefu, na hivyo kushindwa kuhudumia 

wananchi waliokuwa wakihitaji huduma kutoka kwao wakati huo 

wa uandaaji wa mipango na bajeti.  Ni jambo la kujivunia sana 

kwamba kuanzia sasa, mipango na bajeti vitaendelea kufanyika 

katika vituo vya kazi, sanjari na kuendelea kumhudumia 



mwananchi wa Tanzania kupata huduma anayostahili.  Naomba 

tuwapongeze wataalam wote waliohusika katika kulifanikisha hili. 

Katika hili pia, naomba tu nitoe angalizo kwamba hakutakuwa na 

kisingizio cha kutokuwepo kwa mtandao katika halmashauri zetu, 

kwani wenzetu wa PS3 hivi sasa wapo katika zoezi la kufunga 

mitambo ya intaneti (Local Area Network – LAN) katika 

Halmashauri 93 zilizo chini ya Mradi. Hivyo tunatarajia kwamba 

kasi na ari ya kazi itaongezeka zaidi, kutokana na maboresho 

haya ya teknolojia. Nitoe rai pia, pale ambapo mtandao kiambo 

(LAN) haupo, basi Halmashauri husika itumie vyanzo vyake vya 

ndani kupata fedha za kugharamia ukamilishaji wa LAN kwa 

Halmashauri nzima. 

 

Ndugu Washiriki wa Mafunzo, 

Nimejulishwa kuwa, mfumo huu mpya unakwenda kutatua 

changamoto zote zilizokuwepo kwenye mfumo wa zamani 

ikiwemo uwepo wa matoleo mengi yanayotumiwa kwa wakati 

mmoja (Planrep versions); uwepo wa bajeti tofauti kwenye kila 

ngazi ya utawala kuanzia ngazi ya Halmashauri, Mkoa, Wizara za 

Kisekta, OR-TAMISEMI na Wizara ya Fedha; kutumia muda 

mwingi wakati wa upembuzi wa bajeti (budget scrutinisation); 

kutokungea kwa mifumo ikiwemo mfumo wa PlanRep na Mfumo 

wa Matumizi ya Fedha (IFMIS Epicor); uwasilishaji wa bajeti nje 

ya muda; uingizaji wa bajeti katika mfumo wa Epicor; Upatikanaji 

wa taarifa za mapato, mipango, bajeti na matumizi; 

uhusianishwaji wa bajeti za sekta zote na nyingine nyingi.  Kwa 

kuwa mfumo huu umeboreshwa, na kwa kuwa mfumo huu ni 

mmoja kwa sekta zote na kwa kuwa wataaalam wanne ngazi ya 



Mkoa na sita ngazi ya Halmashauri wanafundishwa, tunategemea 

kuona maboresho na mageuzi makubwa katika eneo la upangaji 

wa mipango, uandaaji wa bajeti na utoaji wa taarifa kwa wadau 

wote na ngazi zote za Serikali. 

Ninafahamu pia kwamba kutakuwa na mafunzo ya mfumo wa 

kielektroniki wa uhasibu na utoaji taarifa za fedha, ambao kwa 

Kiingereza unajulikana kama Facility Financial Accounting 

Reporting System (FFARS).  Mafunzo ya awali ya mfumo huu wa 

FFARS yalifanyika mwezi Juni mwaka huu, na tayari wahusika wa 

kuandaa mahesabu na utoaji wa taarifa katika ngazi ya kituo 

wamekwishafundishwa.  Naomba niwasisitizie nyie 

mtakaofundishwa mfumo huu wa FFARS, muende kuwafundisha 

wahusika watakaokuwa wakiutumia mfumo huu moja kwa moja 

kwenye ngazi ya msingi ya watoa huduma.  Mafunzo ya mfumo 

wa FFARS yana umuhimu wa kipekee kutokana na mfumo huu 

kuwezesha ufuatiliaji wa matumizi ya fedha katika ngazi ya kituo, 

na hivyo kusaidia kufikia malengo ya utoaji huduma, pamoja na 

kuhakikisha yanaendana na sheria na taratibu za manunuzi na 

utoaji taarifa.  Taarifa hizi zitasaidia Serikali kuimarisha Mfumo wa 

Usimamizi wa Fedha za Umma na kuongeza uwazi, na hivyo 

watoa huduma kuwa na wajibu kwa jamii wanayoihudumia. 

 

Ndugu Washiriki wa Mafunzo, 

Naomba nimalizie kwa kuchukua fursa hii kuwashukuru sana PS3 
kwa mafunzo haya, maana kupitia Shirika la Maendeleo ya 
Kimataifa la Marekani (USAID) ambao tayari wamekuwa 
wanafanya kazi kwa karibu sana na Serikali ya Tanzania.  Tangu 
Mradi huu umeanza kutekelezwa, tumeshuhudia mafanikio kila 
siku, na utendaji kazi wetu katika Mikoa na Halmashauri 



umeboreshwa kutokana na mifumo yetu kuendelea kuimarishwa.  
Ni jambo la kheri sana katika nchi yetu, na tunatarajia kwamba 
mpaka kufikia mwisho wa utekelezaji wa Mradi huu mifumo mingi 
itakuwa imeboreshwa, na hivyo kufanikisha kuwa na Tanzania 
yenye neema zaidi. 
 
 

Ndugu Washiriki wa Mafunzo, 

Baada ya kusema haya, naomba nitamke kwamba Mafunzo haya 

ya watumiaji wa Mfumo mpya wa  kuandaa Mipango na 

Bajeti za Mamlaka ya Serikali za Mitaa, yamefunguliwa 

rasmi. 

Nawatakia mafunzo mema, na Asanteni kwa kunisikiliza. 


