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TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA MPANGO WA KUNUSURU KAYA MASKINI 

(TASAF III) KATIKA MKOA WA MWANZA 

 

Mpango wa Kunusuru Kaya Maskini ni mojawapo ya mradi katika Programu ya Mfuko wa 

Maendeleo ya Jamii Awamu ya Tatu (TASAF III), ulizinduliwa Mkoani Mwanza Oktoba 2014 

na utekelezaji wake ulianza Julai 2015. Lengo la Mpango ni kuziwezesha Kaya maskini 

kuongeza kipato, fursa na kuongeza ufanisi katika matumizi ya chakula, afya na elimu. Kimkoa 

Mpango huu unatekelezwa katika Wilaya 7 za Nyamagana, Ilemela, Magu, Kwimba, Misungwi, 

Sengerema na Ukerewe. 

 

HALI YA UTEKELEZAJI WA SHUGHULI ZA TASAF AWAMU YA TATU  

Shughuli zilizokwishatekelezwa na zinazoendelea kutekelezwa na Mpango huu ni pamoja na:- 

(i) Utambuzi na Uandikishaji wa Kaya Maskini  

Utambuzi na uandikishaji wa Kaya maskini ulihusisha jumla ya Mitaa 142 na vijiji 362 na 

kuacha Mitaa 205 na Vijiji 122 ambayo haijaanza kutekeleza Mpango huu. Jumla ya Kaya 

75,142 zilitambuliwa na kupitishwa katika mfumo wa uhakiki wa Kompyuta kwa kutumia 

vigezo vya utambuzi vilivyowekwa hivyo, jumla ya Kaya 62,412 ziliandikishwa. Aidha, 

kutokana na zoezi la kufuta kaya zisizo na sifa lililofanyika mwezi Mei, 2016 na 

kuendelea, idadi ya Kaya imepungua na kubaki 55,829 kama inavyoonyeshwa katika 

jedwali lifuatalo:- 

Jedwali Na 1: Idadi ya kaya zilizopo baada ya zoezi la uhakiki  

Na. Wilaya Vijiji/ 
Mitaa 

iliyohusika 

Idadi ya Kaya 
zilizotarajiwa 
kuandikishwa 

 

Idadi ya Kaya 
zilizoandikishwa 

 

Kaya zilizobaki 
baada zoezi  la 
kufuta zisizo na 
sifa  (Januari, 

2018) 
1. Kwimba 86 10,299 10,019 9,179 

2. Magu 54 6,133 5,940 5,588 

3. Misungwi 60 12,680 9,395 8,641 

4. Ilemela 69 11,613 4,807 3,912 

5. Nyamagana 73 10,512 8,502 7,701 
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 Chanzo: Mamlaka za Serikali za Mitaa, Mkoa wa Mwanza 2018 

 Hata hivyo, zoezi la kuondoa kaya zisizo na sifa ni endelevu. 

 

(ii)  Uhawilishaji wa Fedha kwa Kaya Maskini: 

Shughuli ya uhawilishaji wa fedha kwa Kaya Maskini kwa mwaka wa fedha wa 2015/16, 

2016/2017 na 2017/2018 katika kipindi cha Julai hadi Januari imefanyika kwa awamu kumi 

na sita ambapo Mkoa umepokea jumla ya shilingi 42,982,195,066.93 toka TASAF makao 

makuu kwa ajili ya kutoa ruzuku kwa walengwa pamoja na shughuli za usimamizi na 

ufuatiliaji katika ngazi ya Mkoa, Halmashauri, Mitaa/ Vijiji na Kata. 

 

 

(iii) Utekelezaji wa Miradi ya Kutoa Ajira za Muda kwa Walengwa 

Mpango huu unaziwezesha kaya maskini kujiongezea kipato kwa kutoa ajira za muda katika 

vipindi vya muwambo kwa mwaka, kaya zenye watu wenye uwezo wa kufanya kazi hupewa 

ajira na kufanya kazi katika miradi iliyoibuliwa na jamii. Katika miradi hii kiasi cha asilimia 

75% ya fedha za utekelezaji hulipwa walengwa na asilimia 25% hutumika kulipa gharama za 

kuendeshea mradi. 

     Halmashauri ya wilaya ya Misungwi ni Halmashauri pekee katika Mkoa inayotekeleza 

miradi ya Utoaji Ajira za Muda. Jumla ya vijiji 51 vinatekeleza miradi ya utoaji ajira za 

muda. Kwa mwaka wa fedha 2016-2017 jumla ya miradi 58 imetekelezwa ambapo miradi 

hiyo imegawanyika katika makundi matatu ambayo ni miradi 28 ya miti , miradi 6 ya 

uchimbaji wa visima vifupi na miradi 17 ya  uchimbaji na ukarabati wa marambo, jumla ya 

shilingi 854,647,930.68  zimelipwa kwenye  kaya 7,035  ikiwa ni ujira wa kushiriki katika 

miradi hiyo. Kwa mwaka wa fedha 2017/2018 jumla ya miradi 79 imeibuliwa ambayo 

imegawanyika katika makundi matatu ambayo ni miradi ya 20 upandaji miti, miradi 27 ya 

ukamilishaji na uchimbaji wa malambo na miradi 32 ni ya uchimbaji wa visima vifupi vya 

maji. Jumla ya shilingi 30,616,700.00 zimetolewa kwa ajili ya uibuaji wa miradi na shilingi 

26,240,500.00 zimetolewa kwa ajili ya mafunzo ya wasimamizi wa miradi, utekelezaji 

6. Sengerema 107 17,472 17,162 14,477 

7. Ukerewe 55 6,703 6,587 6,331 

Jumla 504 75,412 62,412 55,829 
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unaendelea. Zifuatazo ni baadhi ya picha za utekelezaji wa miradi ya Ajira za Muda 

Wilayani Misungwi: 

 

Ukarabati wa lambo Kijiji cha Kijima 

 

 

Ujenzi wa lambo Kijiji cha Inonelwa 
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Shamba la miti kijiji cha Magaka 

 

MAFANIKIO YA TASAF AWAMU YA TATU  

Mafanikio yaliyopatikana katika utekelezaji wa Mpango huu tangu uanze kutekelezwa ni 

pamoja na:- 

i) Kaya zilizotambuliwa na kuandikishwa kwa kuzingatia vigezo zinaendelea kupokea 

malipo ya ruzuku kila baada ya miezi miwili. 

ii) Mpango umewezesha kuwepo kwa ongezeko la mahudhurio ya wanafunzi shuleni na 

watoto wenye umri wa kuhudhuria huduma za kliniki kwa kuzingatia ruzuku inayotolewa 

kwa kutimiza masharti ya kuhudhuria shule na kliniki. 

iii) Walengwa wengi walioko katika Mpango wa Kunusuru Kaya Maskini wameweza 

kujiunga na Mfuko wa Afya ya Jamii (CHF) na kulipa kiingilio cha Tsh. 10,000/- kutoka 

katika ruzuku zao ili wapate matibabu kwa mwaka mzima kama inavyoonyeshwa katika 

jedwali namba 2 hapa chini:- 
 

Jedwali Na.2: Kaya zilizojiunga na Mfuko wa Afya ya Jamii (CHF) hadi Mwezi 

Januari, 2018 

Na. Wilaya Idadi ya Kaya maskini 
kufikia Disemba, 2017 

Idadi ya Kaya 
zilizojiunga na CHF 

Asilimia  

(%) 
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   Chanzo: Mamlaka za Serikali za Mitaa, Mkoa wa Mwanza 2018 

Pamoja na kazi nzuri inayofanywa na TASAF zipo changamoto katika utekelezaji ambazo ni 

pamoja na:-  

 Kuwepo kwa baadhi ya wananchi wenye sifa ya kuingizwa kwenye Mpango wa Kunusuru 

Kaya maskini, aidha uhitaji wa Vijiji/Mitaa iliyoachwa kuingizwa kwenye Mpango 

imekuwa ni tatizo pia 

 Baadhi ya viongozi na watendaji kujaribu kufanya udanganyifu ili kujinufaisha au kuiba 

fedha za walengwa.  

Hata hivyo hatua zimechukuliwa kutatua changamoto zilizojitokeza ikiwa ni pamoja na:- 

 Kuendelea kufanya uhakiki wa taarifa za wanufaika wa Mpango wa Kunusuru Kaya 

Maskini ili kupata taarifa sahihi za walengwa. 

  Wale wote waliohusika kwa namna moja au nyingine kufanya udanganyifu wa fedha za 

walengwa wamechukuliwa hatua za kisheria kulingana na tuhuma kwa kila Wilaya. 

 Mkoa umejipanga  kuendelea kusimamia utekelezaji wa Mpango wa Kunusuru Kaya 

kwa   kufanya ufuatiliaji na tathmini kwa kushirikiana na Mamlaka ya Serikali za 

Mitaa, ili Mpango huu uweze  kuleta matokeo chanya kwa walengwa  kama 

ilivyokusudiwa. Zifuatazo ni picha mbalimbali zilizochukuliwa katika ufuatiliaji wa 

shughuli za TASAF 

1. Kwimba 9,179 7,559 82 

2. Misungwi 8,641 6,375 73 

3. Nyamagana 7,701 1,475 19 

4. Sengerema 14,477 12,046 83  

5. Magu 5,588 3,650 65 

6. Ukerewe 6,331 5,656 89 

7. Ilemela 3,912 0 0 

Jumla 55,829 36,761 65 
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Timu ya ufuatiliaji ya Mkoa ikifanya mahojiano na Viongozi na walengwa kijiji cha Nyang’holongo 

Wilayani Misungwi 

 

 

Mtaalam kutoka Ofisi ya Mkuu wa Mkoa  akitoa ufafanuzi wa jambo kwa walengwa katika kijiji 

cha Shilanona Wilayani Kwimba. 
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Bw.Ladslaus Matata ni mnufaika (Juu ya mawe) akiwa na wataalam wa Sekretarieti ya Mkoa 

akionesha shughuli anayofanya baada ya kuwezeshwa na mradi wa TASAF Wilayani Ukerewe. 

 

Kikao kazi kwa watendaji wa shughuli za TASAF cha Mkoa kilichofanyika Julai 1, katika 

Ukumbi wa Mkuu wa Mkoa. Kikao kilijumuisha Wakurugenzi, Maafisa Ufuatiliaji, Waratibu, 

Wahasibu na Timu ya Mkoa ya ufuatiliaji. 
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Wanafunzi wanaonufaika na Mpango ambao wanatimiza masharti ya Elimu Shule ya Msingi 

Nyamililo Wilayani Sengerema. 

 

Watoto (miaka 0- 5) wanaonufaika na Mpango ambao wanatimiza masharti ya Afya wakipima 

uzito katika  Kituo cha Afya Sima Wilayani Sengerema. 
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