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Utangulizi 

 

Mwananchi ana wajibu na majukumu yake kuhakikisha kuwa Kiongozi 

aliyemchagua au kuteuliwa anatimiza wajibu wake ipasavyo katika 

viwano vinavyokubalika katika eneo la Mtaa kulingana na mipango na 

makubaliano ya vikao vya kisheria vya mtaa. Kila mwanachama ana 

wajibu wa kupinga na kukataa kila aina ya uovu katika jamii ikiwemo 

rushwa, uonevu, wizi, ubadhirifu wa mali za umma na ya watu binafsi. 

 

Wananchi pia wana jukumu la kudai na kupigania haki zao na za 

wananchi wengine, kutoa malalamiko na kuuliza maswali juu ya 

mambo mbalimbali yanayoendelea  kwenye mtaa kupitia vyombo 

mbalimbali vya kijamii na kiserikali. Wananchi wanashiriki katika 

serikali za mitaa kupitia vikao au mikutano mbalimbali ambapo hujadili 

na kutoa mapendekezo yao kuhusu mipango na matatizo 

yanayowakabili kwa namna moja au nyingine ili kuweza kupatiwa 

ufumbuzi na kurahisisha uboreshaji wa huduma za kijamii katika 

maeneo yao wanamoishi. 

 

Maelezo haya yameandaliwa ili kumhamasisha na kumwezesha 

mwananchi wa kawaida kushiriki katika shughuli mbalimbali 

zinazomhusu katika ngazi ya Mtaa. Maelezo haya  yanamwonyesha 

mwananchi wajibu na majukumu aliyonayo kwa jamii yake anapoishi 

na pia kinampa haki zake za msingi za kushiriki katika mikutano na 

vikao mbalimbali vya kisheria katika eneo lake. 

 

Maelezo haya  ni mfululizo  wa kuwataka wananchi washiriki katika 

shughuli zao katika maeneo yao, ili kuleta maendeleo katika  mitaa yetu 

hapa nchini Tanzania. 
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1.1. Mkutano wa wakazi wa mtaa 

 

➢ Hufanyika kila baada ya miezi miwili 

➢ Kuna vikao 6 kwa mwaka 

➢ Mtaa kama ilivyo kwa Kitongoji sio eneo la utawala bali ni 

eneo la uratibu tu ambapo mawazo yote hupelekwa kwenye 

Kata (WDC) na hatimaye Halmashauri ya Mji kwa 

maamuzi. 

➢ Wajumbe ni wakazi wote wa mtaa ambao wamefikisha umri 

wa miaka 18 

➢ Afisa Mtendaji wa Mtaa (MEO) ndiye Mtendaji Mkuu wa 

Mtaa na Katibu wa vikao vyote vya mtaa. 

 

1.2. Kamati ya Mtaa 

 

➢ Ina wajumbe 6 

➢ Afisa Mtendaji wa mtaa ni katibu wa kamati ya mtaa 

➢ Hujadili na kupitisha hoja  zote muhimu za mtaa ikiwemo 

mapato na matumizi. 

➢ Hupanga na kuhakikisha upitishwaji wa ratiba za vikao vya 

mkutano wa wakazi na kamati ya mtaa. 

➢ Kamati ya Mtaa kupitia Mkutano wa wakazi wa mtaa 

inaweza kupendekeza kwa Halmashauri ya Mji ili Afisa 

Mtendaji wa Mtaa (MEO) aondolewe au achukuliwe hatua 

na kuwajibishwa. 

 

2.0  Kamati ya Mtaa 

➢ Kuna kamati tatu za Mtaa kisheria 

➢ Kamati ya Fedha, Mipango na Uchumi, Huduma za jamii na 

shughuli za kujitegemea  na Ulinzi na Usalama. 

➢  Mkutano wa wakazi wa mtaa una uwezo wa kuagiza Kamati 

ya Mtaa kuunda kamati ya muda kwa shughuli maalum au 

Halmashauri yenyewe inaweza kuunda kukiwa na haja ya 

kufanya hivyo. 

➢ Idadi ya wajumbe katika kamati inashauriwa 

wasipungue wajumbe watatu (3) na wasizidi wajumbe 

watano (5). 

➢ Kamati za kisheria inafaa ziongozwe na mjumbe wa 

Kamati ya Mtaa. 

➢ Inashauriwa kuwa Mwenyekiti wa Mtaa, asiwe 

wenyekiti wa kamati mbalimbali ili kutolimbikiza 

madaraka yote kwa Kamati ya Mtaa. 

➢ Wananchi wa kawaida wanaweza kuwa wajumbe wa 

kamati au wanaweza kuitwa kutoa ushauri kwenye vikao 

vya kamati. 

➢ Kazi na majukumu ya kamati ni kuishauri  Kamati ya 

Mtaa juu ya masuala mbalimbali ya Mtaa. 

➢ Kamati zinaweza kukutana mara kwa mara kutunza 

kumbukumbu na kuendesha vikao kwa kushauriwa na  

Afisa Mtendaji wa Mtaa (MEO). 

 

3.0 Majukumu ya Wajumbe wa Serikali ya Mtaa 

 

➢ Huchaguliwa na Mkutano wa wakazi wa Mtaa. 

 

➢ Wanahusika na upangaji, utekelezaji na utendaji wa 

shughuli za Mtaa. 

 

➢ Ni kiungo cha Serikali ya Mtaa na wakazi wa Mtaa. 

 

➢ Wanawajibika kwa Mkutano wa wakazi wa mtaa. 

 

 

 

4.0  Afisa Mtendaji wa Mtaa (MEO) 

➢ Mtendaji wa shughuli zote za  Mtaa 

➢ Mtunza wa kumbukumbu zote za Mtaa za vikao vya 

Mtaa pamoja na  mali za Mtaa, rejesta ya wakazi wa 

Mtaa na barua zote. 
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➢ Mwajiriwa wa Halmashauri ya Mji, huwajibika kwa 

Halmshauri ya Mji na huwajibika pia Serikali ya Mtaa. 

➢ Mshauri Mkuu wa wananchi na ni mhamasishaji wa 

utekelezaji wa shughuli zote za maendeleo ya Mtaa. 

➢ Mwasilishaji taarifa zote muhimu za Mtaa kwa Afisa 

Mtendaji wa Kata (WEO). 

➢ Mlinzi wa amani (anaweza kumkamata mtu yeyote 

anayeonekana kuhatarisha amani katika  mtaa wake). 

➢ Msimamizi wa utekelezaji wa sheria ndogo katika  mtaa 

wake. 

➢ Kupanga na kuhakikisha kupitishwa ratiba za vikao vya 

mkutano wa Kamati ya Mtaa. 

➢ Kwa kushirikiana na Mwenyekiti kuandaa ajenda za vikao 

mbalimbali. 

➢ Kuandaa taarifa mbalimbali za  kamati ya mtaa kwa ajili ya  

mkutano wa wakazi wa mtaa pamoja na makisio na hesabu 

za mapato na matumizi. 

➢ Kuwashauri wenyeviti wahusika juu ya taratibu za 

kuendesha vikao, kufanya maamuzi na kuandika mihutasari 

ya vikao na kuhifadhi katika daftari. 

➢ Kufanya mawasiliano na ngazi zingine za utawala kwa niaba 

ya Mtaa. 

➢ Msimamizi wa mapato na kodi za Mtaa. 

➢ Msambazaji wa habari na taarifa mbalimbali kwenye mtaa. 

➢ Kuwa daraja kati ya Mtaa na Asasi zingine kwenye mtaa au 

nje ya Mtaa kama zahanati,shule, mashirika yasiyo ya 

kiserikali n.k. 

➢ Mfuatiliaji wa miradi ya Mtaa na kutoa taarira kwenye  

kamati ya mtaa. 

➢ Mfuatiliaji wa utekelezaji wa maamuzi ya vikao mbalimbali 

vya Mtaa. 

➢ Muandaaji wa semina na warsha za wakazi kwenye mtaa na 

viongozi wa Mtaa katika Mtaa. 

➢  Kamati ya Mtaa kupitia  Mkutano wa Wakazi wa Mtaa 

inaweza kupendekeza kwa Halmashauri ya Mji ili Afisa  

Mtendaji wa Mtaa (MEO) aondolewe au achukuliwe 

hatua na kuwajibishwa. 

➢ Hufanya lolote linalofaa koboresha utawala na utendaji 

wa serikali ya Mtaa. 

 

5.0 Wajibu na Haki ya Kila Mwanachama Katika Mtaa 

 

➢ Kuhudhuria mikutano yote katika  mtaa na kuhakikisha 

kuwa mikutano inafanyika kila baada ya muda 

uliopangwa. 

➢ Kulinda mali, rasilimali za umma na kupambana na kila 

aina ya uovu ikiweomo ubadhirifu, wizi, rushwa na 

mengineyo. 

➢ Kumwondoa kiongozi au viongozi wasiowajibika kwa 

kumpigia kura ya hapana. 

➢ Kujenga na kuimarisha mshikamano uliopo katika jamii 

yake. 

➢ Kushiriki kupanga, kusimamia na kutathimini na kuhoji 

matokeo ya miradi yote katika  mtaa. 

➢ Kushiriki katika kupiga na kupigiwa kura kugombea 

nafasi za uongozi. 

➢ Kuheshimu kiongozi au viongozi wake. 

➢ Kujua kuhusu mapato na matumizi ya fedha za  mtaa. 

➢ Kushiriki katika shughuli zote za kisiasa katika , mtaa . 

➢ Kushirikishwa na kiongozi wake katika shughuli 

mbalimbali za maendeleo. 

➢ Kujua mipango mbalimbali ya maendeleo 

inayoendeshwa katika  mtaa wake. 

➢ Kuhakikisha kuwa kiongozi wake aliyemchagua 

anatimiza wajibu wake ipasavyo. 

➢ Kudai haki zake za msingi kutoka kwa kiongozi wake. 

➢ Kuelewa sheria zote zilizopo katika  mtaa wake na kuishi 

kufuatana na sheria hizo. 

➢ Kutambua nafasi yake katika jamii ili aweze kushiriki 

katika shughuli mbalimbali za maendeleo. 
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➢ Kutoa taarifa za vitendo viouvu kama rushwa, ubadhirifu na 

wizi katika ngazi husika kama polisi, Afisa Mtendaji wa 

Mtaa. 

 

6.0 Maana ya Ushiriki na Ushirikishwaji 

 

Ni kuhusishwa kwa wananchi katika upangaji na utekelezaji wa 

mipano mbalimbali ya maendeleo katika  mtaa. Vilevile 

kushiriki katika kuibua miradi na vipaumbele mbalimbali vya 

maendeleo na kutambua matatizo na kuibua mikakati ya 

utekelezaji katika ngazi ya mtaa. Fursa anazopata mwananchi 

zinaweza kuwa za kisiasa na kitendaji. Kisiasa kushiriki katika 

maamuzi na kiutendaji, kushiriki kutekeleza yale yote 

yaliyoamriwa na wananchi wenyewe kwa kushirikiana na 

viongozi wao. 

 

Swala la kushiriki na kushirikishwa katika  mitaa ni la lazima 

kwani fedha za umma zimeanza kwenda katika ngazi za  mitaa 

kwa mfano fedha za elimu ya msingi MMEM, fedha kwa sjili ya 

elimu ya sekondari yaani MMES na fedha kwa ajili ya 

maendeleo ya jamii yaani TASAF na miradi mingine ya afya, 

kilimo n.k. 

 

6.1. Umuhimu wa ushiriki wa wananchi 

 

➢ Kuiwezesha serikali kuu na serikali za mitaa kutoa huduma 

muhimu kwa watu wengi na kwa gharama nafuu kutokana  

na nguvukazi na michango ya wananchi. 

➢ Kuwezesha wananchi kufikia malengo ya maendeleo kwa 

ufanisi na haraka zaidi bila migongano wala kulazimishwa. 

➢ Kuwawezesha wananchi kujenga msingi wa kujitegemea na 

maendeleo endelevu. 

➢ Kuwawezesha wananchi kujua nafasi yao katika jamii na 

kutambua ushirikishwaji kama njia ya kuwapatia 

demokrasia. 

➢ Kuwawezesha wananchi kutambua matatizo 

yanayowazunguka na kuweza kuyatatua kwa kutumia 

nguvu zao wenyewe. 

➢ Kuwawezesha wananchi kujivunia na kumiliki 

maendeleo yao wenyewe kwa kushirikiana na serikali. 

 

7.0 Kudhibiti Matumizi ya Rasilimali Katika Serikali za 

Mtaa 

 

Wananchi wanaweza kushiriki kudhibiti matumizi ya 

rasilimali za  mtaa kwa:- 

 

➢ Kupitia vikao mbalimbali kama viongozi na wananchi 

wa kawaida. 

➢ Kuhoji utendaji wa viongozi wao kupitia vikao 

mbalimbali. 

➢ Kwa kuwataka viongozi wao kuwa wawazi juu ya 

mapato na matumiai na katika kuamua juu ya rasilimali 

mbalimbali za mtaa. 

  

8.0 Kuwadhibiti Viongozi wa Serikali za Mtaa 

 

Wananchi wanaweza kuwadhibiti viongozi wao kwa  

➢ Kutochagua viongozi wasio waadilifu na kuchagua 

viongozi waadilifu. 

➢ Kuwaondoa madarakani viongozi wasio wadilifu kwa 

njia ya vikao halali kabla ya uchaguzi. 

➢ Kuhoji utendaji wa viongozi wao katika vikao 

mbalimbali vya kisheria wao wenyewe au kupitia 

wawakilishi wao. 

➢ Kuhakikisha kuwa kuna uwazi katika uendeshaji wa 

shughuli za serikali ya  mtaa. 
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9.0 Mipango Shirikishi Katika Ngazi ya  Mtaa  

 

9.1 Michakato wa mpango shirikishi katika serikali za mitaa 

  

Serikali imeweka hatua Tisa za kufuata ili kuweza kupata 

mipango shirikishi, kila hatua inaonyesha nini kifanyike na nani 

afanye kama inavyoonyeshwa hapa chini kwenye jedwali. 

 

HATUA MHUSIKA NA KITENDO 

Hatua ya Kwanza Wizara husika hutoa taarifa kwa Halmashauri juu 

ya kiasi cha fedha kitakachotolewa kwa mwaka wa 

fedha husika 

Hatua ya Pili Halmashauri inatoa taarifa kwa Kata kuhusu kiasi 

cha ruzuku watakachopata kwa kila  mtaa kama 

mchano wa kutekeleza mipango ya maendeleo. 

Hatua ya tatu Serikali za mitaa wanaandaa mipango yao kwa 

kutumia vikao mbalimbali kwa kuzingatia kiasi 

cha fedha toka Halmashauri pamoja na michango 

ya wadau wengine. 

Hatua ya Nne Kamati ya Maendeleo ya Kata (KMK) inapitia 

mipango ya awali ya mitaa na kuainisha miradi 

inayohusu kata nzima na kugawa fedha. 

Hatua ya Tano Mkutano wa wakazi wa Mtaa hujadili Mipango 

kama ilivyoboreshwa na Kata 

Hatua ya Sita Halmashauri husika inaandaa mpango wake kwa 

kuzingatia mipango ya mitaa, hupitiwa na Kamati 

ya Ushauri ya Mkoa (RCC) baadaye Baraza la 

Madiwani hupitisha. 
Hatua ya Saba Halmashauri inawasilisha mpango wake Wizarani kwa 

kupatiwa fedha za utekelezaji. 

Hatua ya Nane Wizara ya Fedha inapitia mipango na kutoa fedha kwa 

halmashauri husika. 

Hatua ya Tisa Halmashauri husika inatoa taarifa kwa Kata, na  Mitaa 

kuhusu kiasi cha fedha kilichopatikana ili utekelezaji wa 

miradi uanze. 

 

 

10.0 Usimamizi wa Fedha Ngazi ya  Mtaa 

 

Katika maelezo ya awali tumeeleza jinsi ambavyo seriklai za  

mitaa zilivyo na majukumu ya kupanga mipango ili 

kuwaletea wananchi maendeleo katika sehemu zao. Katika 

sehemu hii tunasisitiza jinsi ambavyo Serikali za  mitaa 

zilivyo na wajibu wa kuandaa bajeti, kutunza fedha na kutoa 

taarifa ya mapato na matumizi ya fedha kila kipindi cha 

mwaka wa fedha kinapoisha katika vikao husika na 

kubandika kwenye mbao za matamgazo taarifa zote 

zinazohuzu fedha za  mtaa.  

 

 

 


