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HOTUBA YA MGENI RASMI MKUU WA MKOA WA MWANZA 

MHE: JOHN V.K. MONGELLA KATIKA UZINDUZI WA 

MAADHIMISHO YA WIKI YA SHERIA NCHINI, KWA MKOA WA 

MWANZA TAREHE 29/01/2017 

 

Mheshimiwa Robert Vicent Makaramba, Jaji Mfawidhi Mahakama Kuu 

Kanda ya Mwanza,  

Waheshimiwa Majaji wa Mahakama Kuu, 

Mhe. CP Clodwig Mtweve, Katibu Tawala Mkoa Mwanza, 

Mheshimiwa Dkt. Leonard Masale, Mkuu wa Wilaya ya Ilemela, 

Mheshimiwa Marry Tesha Onesmo, Mkuu wa Wilaya ya Nyamagana, 

Ndugu. Wajumbe wa Kamati ya Ulinzi na Usalama Mkoa, 

Waheshimiwa Manaibu Wasajili, 

Waheshimiwa Mahakimu Wakazi, Wilaya na Mahakama za Mwanzo, 

Waheshimiwa Viongozi mbalimbali wa Serikali, 

Waheshimiwa Viongozi wa vyama vya Siasa, 

Ndugu Viongozi wa dini mliopo, 

Mawakili wa Serikali na kujitegemea, 

Wageni waalikwa, 
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Mabibi na Mabwana,  

Wanahabari. 

                                                                                                                                                           

Awali ya yote, namshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutupa uzima, 

na kuniwezesha kushiriki nanyi katika tukio hili muhimu katika historia 

ya Nchi yetu, ambayo huja mara moja kila mwaka mpya.  Aidha 

ninapenda kumshukuru Mhe. Jaji Mfawidhi, Mahakama Kuu Kanda ya 

Mwanza, kwa pamoja na watumishi wote wa mahakama ya Tanzania 

katika Kanda hii kwa kunipa heshima hii ya kuwa mgeni rasmi katika 

uzinduzi wa Maadhimisho haya muhimu ya uzinduzi wa wiki ya sheria 

kwa Mkoa wa Mwanza.   

 

Ndugu wananchi, Maadhimisho haya ya wiki ya sheria nchini 

yanaashiria kuanza rasmi kwa shughuli za Ki-mahakama ya Tanzania, 

kama ilivyoelezwa katika Ibara ya 107 A ya Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977.  Mahakama ndiyo mhimili 

pekee uliopewa Mamlaka ya utoaji haki katika Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania; katika uzinduzi wa shughuli za Mahakama ya Tanzania, 

kila mwaka kunakuwa na maudhui au kaulimbiu yake,  
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na katika maadhimisho ya mwaka huu 2017, Kaulimbiu ya 

maadhimisho ya wiki ya sheria ni “UMUHIMU WA UTOAJI HAKI 

KWA WAKATI KUWEZESHA UKUAJI UCHUMI”. 

 

Kauli mbiu ya maadhimisho ya mwaka huu 2017 imekuja wakati 

muafaka kwani kumekuwa na Maendeleo makubwa ya kiuchumi na 

kijamii katika Mkoa wetu na Nchini kwetu,  ambapo maendeleo hayo 

yanaenda sambamba na mahitaji makubwa ya huduma za haki 

zinazotakiwa kutolewa kwa wakati na Mahakama ya Tanzania kwa 

wananchi wa Tanzania . 

 

Ndugu wananchi, Huduma za haki humlenga mwanchi ambaye 

ndiye Mdau wa kwanza.  Hivyo basi, ni mategemeo yangu kuwa kauli 

mbiu/maudhui haya yakitekelezwa vizuri na mhimili huu wa 

Mahakama ya Tanzania, itasaidia si tu katika kumaliza mashauri 

mengi ya Mahakama kwa wakati, bali itadumisha amani na utulivu 

katika nchi yetu, kwani, bila amani na utulivu hakuna maendeleo 

yoyote nchini. 
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Ndugu Wananchi, Nina matumaini kuwa wiki ya sheria itakuwa wa 

mafanikio siyo tu kwa Mahakama bali kwa wananchi wa Mkoa wa 

Mwanza na taifa letu kwa ujumla kwani kupitia elimu ya sheria 

itakayotolewa kwenye mabanda ya wadau wa sheria kuanzia leo tarehe 

29 Januari, 2017 hadi tarehe 02 Februari, 2017, itaongezwa uelewa 

kwa wananchi kuhusu sheria, pia  wananchi watapata nafasi ya kutoa 

maoni yao kwani nimearifiwa kuwa kutakuwa na banda maalum la 

wananchi kutoa maoni yao, na niwaombe mhakikishe maoni hayo 

yatakayo tolewa yanafanyiwa kazi, kwani Maoni ya wananchi juu ya 

haki na vyombo vya Haki  yanachangia sana katika kuleta mageuzi 

kwenye utendaji haki. 

 

Mheshimiwa Jaji Mfawidhi, Nimefurahishwa na uamuzi wenu wa 

kuwashirikisha katika tukio hili wadau mbali mbali wa Mahakama na 

sekta ya sheria kwa ujumla ikiwa pamoja na Msajili wa hati Kanda ya 

ziwa, Ofisi ya Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya Mwanza, kwani 

changamoto kubwa sana inayotukabili Mkoa wa Mwanza ni kuhusu 

Migogoro ya ardhi, mfano kwa mwaka 2016 kipindi cha Januari hadi 

Desemba kwa Wilaya za Nyamagana na Ilemela jumla ya malalamiko/ 

migogoro ya ardhi 1,040 ilipokelewa, hii ina maanisha kwa kuwa 

mwaka mzima una siku 365, kila siku ikiwa pamoja na jumamosi na 

jumapili kwa wastani migogoro mitatu ya ardhi inatokea .  
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Nimeamua kutumia takwimu kuonyesha ukubwa wa tatizo la migogoro 

ya ardhi kwani mhesabati   mashuhuri   “Andreys   Dunkels “ alisema 

haya kuhusu takwimu: 

“It is easy to lie with statistics, but it is hard to tell the truth without 

them” 

[Ni rahisi kudanganya kwa takwimu, lakini vile vile ni vigumu 

kusema ukweli bila takwimu] 

 

Mhe. Jaji Mfawidhi, Mahakama Kuu Mwanza, Wahe. Majaji, 

manaibu Wasajili, Mahakimu na watumishi wote wa Mahakama ya 

Tanzania Kanda ya Mwanza, napenda niwakumbushe mfumo bora wa 

utoaji haki ni ule wenye fursa ya haki na unatenda haki sawa na kwa 

wakati; kwa gharama nafuu; ulio wazi na unaoaminika na unao 

endeshwa na Mafisa na watendaji waadilifu. 

 

Mwisho, leo tarehe 29/01/2017, natamka rasmi maadhimisho ya wiki 

ya sheria nchini kwa Mkoa wa Mwanza yamefunguliwa na naomba 

niwatakie maadhimisho mema ya wiki ya sheria nchini. 

Ahsanteni sana kwa kunisikiliza. 


