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Utangulizi

**Mkoa wa Mwanza ni miongoni mwa mikoa ya
kanda ya ziwa na una halmashauri za wilaya 8.

**Mkoa una Jumla ya wakaazi 3,250,817
**Watoto chini ya mwaka mmoja ni 122,537
“*\Watoto chini ya miaka mitano ni 586,465.

**Akina mama wenye umri wa kuzaa 15 - 49 ni
743,772

**Vijana wenye umri wa miaka 10-24 ni 1,047,337
**Ongezeko la ukuaji wa wakaazi ni 3.2.



Huduma za afya ya uzazi na mtoto

 Mkoa una Jumla ya vituo 388 vinavyotoa huduma
za afya.

e Kati ya vituo hivyo vituo 314 vinatoa huduma
jumuishi za afya ya uzazi na mtoto ikiwemo;

v’ Uzazi wa mpango, kuzuia maambukizi ya VVU kutoka
kwa mama kwenda kwa mtoto, huduma za saratani ya
matiti na kizazi, Huduma za chanjo na huduma kwa
wahanga wa ukatili wa kijinsia.
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KIWANGO CHA MATUMIZI YA UZAZI WA MPANGO

CHANGAMOTO!

v Changamoto kubwa za
matumizi ya uzazi wa
mpango ni uelewa mdogo
wa njia za kisasa za uzazi

= 2010 wa mpango'

v Upungufu wa ujuzi kwa
e Watumishi.

v Upungufu wa huduma za
uzazi wa mpango karibu

na jamil.
v Imani potofu kwa
Njia zote za Njia za kisasa  wabhitaji wanaume kuhusu
uzaziwa  zauzaziwa  walikosa .. . :
mpango mpango  huduma za matumizi ya njia za Kisasa
uzazi wa Za uzazl wa mpango.

mpango



MAHUDHURIO YA KLINIKI KWA
WAJAWA/ZITO

« Changamoto kubwa ya
hudhurio chini ya wiki
12 za umri wa mimba
ni:

v Upungufu wa vipimo
muhimu Mfano wingi
wa damu, protini
kwenye mkojo nk

v Uelewa mdogo wa
jamii juu ya umuhimu
wa kuhudhuria Kkliniki
chini ya wiki 12 za
mimba.

® Mahudhuri ya kliniki kwa wajawazito
® Mahudhurio chini ya wiki 12
= Mahuddhurio wiki 4+
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HUDUMA ZA KUJIFUNGUA

53%

kujifungua
kwenye vituo
vya kutolea
huduma

54%

44%

Kujifungua kwa
kusaidiwa na
mjuzi

Mkoa bado unakabiliwa na changamoto
za kujifungulia kwenye vituo vya kutolea
huduma ikiwemo:-

— Upungufu mkubwa wa watumishi
wa afya.

— Miundo mbinu isiyo rafiki kwa
kina mama kujifungua.

— Imani potofu kwenye jamii.

— Upungufu wa vituo vya kutolea
huduma za afya.

— Upungufu wa vifaa tiba na
madawa. Asilimia 22 tu ya
zahanati na vituo vya afya zinatoa
huduma za msingi na za kina za
dharura (EmONC services)



TAKWIMU ZAVIFO VYA KIMA MAMA - 2010 HADI 2016
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« Kwa ujumla vifo
vinavyotokana na uzazi
viko juu(150).
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» Hopitali ya rufaa ya
Bugando imechangia kwa
31% ya vifo vyote vya
mkoa. Mwanza kati ya
hivi 26% vinatoka nje ya
mkoa wa Mwanza.
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Nyamagana Sengerema Mkoa



Sababu kubwa za Vifo vitokanavyo na uzazi

®m Kutokwa na damu
nyingi wakati na baada
ya kujifungua

m Kifafa cha mimba
= Uambukizo

® Upungufu wa damu
wakati wa ujauzito




Visababishi vya vifo kwa kinamama (%o)
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Idadi ya vifo vya watoto wachanga siku 0-28 (2010/2016)
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Nyamagana Sengerema Mkoa

Vifo vya watoto wachanga siku 0-28 vimepungua kwa 37% (2010 -2016)
Sababu kubwa za vifo ni kushindwa kupumua 36%; watoto kuzaliwa njiti
15% & uambukizo 10%.

Ukosefu wa vyumba vya kuhudumia watoto wachanga na vifaa tiba imeendelea
kuwa ni changamoto kubwa ya inayochangia vifo vya watoto.



MAFANIKIO

Ongezeko la njia za kisasa za uzazi wa mpango kwa asilimia 12% (2010)-18%
(2016)

Kupungua kwa vifo vya watoto wachanga wenye umri wa siku 0-28 asilimia
30.

Kuongezeka kwa akinamama waliojifungulia kwenye vituo vya afya kutoka
46% mwaka 2010 hadi kufikia 53% mwaka 2016.

Vifo vya wazazi vinaendelea kupungua kutoka vifo (182)2010 — 151 (2016)

Wakina mama wajawazito wanaohudhuria kliniki kwa hudhurio la kwanza
98%

Kupungua kwa vifo vinavyosababishwa na kuharisha kwa watoto chini ya
miaka mitano

Kiwango kikubwa cha chanjo kwa watoto chini ya miaka mitano 92%

Mkoa umefanikiwa kuwa na vituo vya afya 4 vinavyotoa huduma ya upasuaji
kwa wakina mama wajawazito



CHANGAMOTO

Upungufu/ufinyu wa vyumba vya kutolea huduma za
afya ya uzazi na mtoto.

Uhaba wa watumishi wa afya.

. Watumishi wa afya kutokuwa na ujuzi wa kutosha
kutoa huduma za afya ya mama na mtoto.

Upungufu wa vyumba vya kuhudumia watoto
wachanga

Upungufu wa vifaa tiba na madawa

. Wajawazito na watoto kuchelewa kufika kwenye vituo
vya kutolea huduma za afya mara wanapopata
matatizo ya kiafya.

Huduma sizizoridhisha wakati wa ujauzito



CHANGAMOTO.....

« Upungufu wa vituo vya huduma za dharura
kwa kinamama; Mfano Mkoa una vituo vya
afya 4 tu kati ya 45 vinavyotoa huduma za
dharura.

 Imani potofu kwa jamii juu ya matumizi ya
njia za kisasa za uzazi wa mpango.

» Tabia ya kinamama wajawazito kuchelewa
kuwahi kliniki hususani chini ya wiki 12 za
ujauzito.



Mikakati ya kukabiliana na changamoto

Kusimamia fedha za RBF ziweze kuchangia katika kukarabati
vyumba vya kujifungua na kliniki za wajawazito kwenye vituo 112
pamoja na vyumba vya kuhudumia watoto wachanga.

Kuboresha huduma za dharura kwa kufanya usimamizi ekekezi
mentorship na usimamizi shirikishi kwenye vituo vya kutolea
huduma

Kujenga/kukarabati vyumba vya upasuaji (theathre)7, moja kwa kila
halmashauri.

Kutoa mafunzo ya huduma ya huduma za dharura kwa watumishi
696

Kufanya uhamasishaji wa jamii kuhusu umuhimu wa njia za kisasa
Za Uzazi wa mpango kupitia vyombo vya habari



