
 

 

 

TAARIFA YA HISTORIA YA MKOA WA MWANZA KATIKA MAADHIMISHO YA 

MIAKA 50 YA UHURU WA TANZANIA BARA 

 

1.0 UTANGULIZI 

Taarifa ya maadhimisho ya miaka 50 ya uhuru kimkoa imeandaliwa kwa kuzingatia 

sehemu za Historia ya mkoa wa Mwanza, Hali ya uongozi na utawala, mafaniko ya 

maendeleo ya kisekta na matarajio ya mkoa kwa kipindi cha miaka 50 ijayo na namna 

ya kukabili changamoto za maendeleo. 

 

2.0 HISTORIA YA MKOA WA MWANZA 

Historia ya mkoa wa Mwanza ilianza wakati ukiwa chini ya tawala za kitemi za 

wasukuma, wazinza, walongo, wakara na wakerewe kabla ya ukoloni.  Wajerumani 

walipotawala Tanganyika eneo la Mwanza likawa mojawapo ya wilaya katika himaya ya 

utawala wa Kijerumani. Utawala wa kikoloni wa Mwingereza ulipokabidhiwa uangalizi 

wa Koloni la Afrika Mashariki baada ya vita kuu ya Dunia, ulianzisha utawala wa 

majimbo yaani Provinces. Tanganyika ilikuwa na majimbo ya kiutawala manane (8)  na 

mojawapo likiwa ni Lake Province.  Lake Province liliundwa kwa kujumuisha maeneo ya 

wilaya za Mwanza, Biharamulo, Bukoba, Maswa, shinyanga, Musoma na Kwimba. 

Baadaye Lake Province liligawanywa na kuunda majimbo mawili la Lake Province 

(Sukuma Land) na Western Province). Utawala wa Mwingereza ulimalizika na 

Tanganyika kupata uhuru mwaka 1961. Baada ya uhuru Mwanza iliendelea kuwa 

sehemu ya Jimbo la Lake Province chini ya mtawala wake kwanza wa jimbo (Provincial 

Commissioner) aliyeitwa Provincial Commissioner Bw. Walden, ambaye alikabidhi 

madaraka kwa Richard Wambura.   

 

 



 

 Mkoa wa Mwanza ulianzishwa rasmi mwaka 1963 ukiwa na wilaya nne za Ukerewe, 

Geita, Mwanza na Kwimba. Mwaka 1972 baada ya sera ya madaraka mikoani wilaya 

zaidi zilianzishwa kwa kuanza na Magu mwaka 1974. Wilaya ya Sengerema ilianzishwa 

mwaka 1975 ambapo awali ilikuwa ni tarafa mojawapo ya wilaya ya Geita. Misungwi 

ilianzishwa mwaka 1995 ambapo awali ilikuwa ni eneo la tarafa za wilaya ya Kwimba, 

Ilemela na Nyamagana zilianzishwa mwaka 2002 ambazo zilikuwa zinaunda wilaya ya 

Mwanza. Mwaka 2010 mikoa mipya ya Geita na Simiyu ilitangazwa kuanzishwa. Wilaya 

mpya pia za Busega na Nyanghwale nazo zilitangazwa kuanzishwa 2010 na utekelezaji 

wake utaanza rasmi wakati wowote katika mwaka wa fedha 2011/12.  

 

3.0 HALI YA UONGOZI NA UTAWALA 

3.1 MAENEO YA UTAWALA 

Mkoa wa Mwanza uko kaskazini Magharibi ya Tanzania, kusini mwa Ziwa Victoria, 

umepakana na mkoa wa Kagera kwa upande wa magharibi, Shinyanga kwa upande wa 

kusini na kusini mashariki, kwa upande wa kaskazini na kaskazini mashariki, mkoa 

umepakana na mkoa wa Mara.   Mkoa uko kati ya latitudo 1º 30‟ na  3º 0‟ kusini mwa 

Ikweta kaskazini mwa Tanzania, na Longitudo 31º 45 na 34º 10‟ mashariki ya mstari 

wa Grinwichi. Mkoa una wilaya 8, halmashauri 7, ikiwemo jiji la Mwanza linalohudumia 

wilaya za Ilemela na Nyamagana. Mkoa una majimbo ya uchaguzi 13, tarafa 33, kata 

214 na vijiji 740.   kwa ongezeko la maoteo ya sensa ya mwaka 2002 mkoa unakadiriwa 

kuwa na jumla ya watu 3,669,380. 

 

  Wilaya Halmas
hauri  

Ukubwa wa maeneo Maeneo ya utawala Idadi ya 
watu 2011 

Nchi 
kavu 

Maji Jumla Majimbo 

ya 
uchagu
zi 

Tara
fa 

Kata Vijiji Mitaa/ 
vitongoji  

1 Magu  Magu 3,070 1,725 4,795 2 6 27 124 763 517,373 

2 Ukerewe  Ukerewe 640 5,760 6,400 1 4 24 74 509 328,207 

3 Geita  Geita  6,775 1,050 7,825 3 7 33 213 859 879,836 

4 Sengerem
a  

Sengere
ma 

3,335 5,482 8,817 2 5 25 126 766 622,366 



 

5 Kwimba  Kwimba 3,903 - 3,903 2 5 25 117 802 387,562 

6 Misungwi  Misungwi 1,947 175 2,122 1 4 27 86 625 316,672 

7 Nyamagan

a  

Jiji 

mwanza 

173 83 256 1 1 12 - 265 275,122 

8 Ilemela  Jiji 

Mwanza 

252 817 1,069 1 1 9 - 140 342,242 

  JUMLA: 20,095 15,092 35,187 13 33 214 740 4729 3,669,380 

 

3.2 ORODHA YA VIONGOZI WA MKOA 

 

WAKUU WA MKOA WA MWANZA 1961 – 2011: 

1.  Mhe. Richard     Wambura    1961 -  1963 

2.  Mhe. John    Samwel Malecela  1963 – 1965 

3.  Mhe. Joseph    Nyerere   1965 – 1967 

4.  Mhe. Joseph   Namata   1967 – 1969 

5.  Mhe. Omari   Muhaji    1970 – 1972 

6.  Mhe. Lawi   Sijaona   1972 – 1975 

7.  Mhe. Peter   Kisumo   1975 – 1977 

8.  Mhe. Muhidini   Kimario    1977 -  1979 

9.  Mhe. Abdulnuru  Suleiman   1979 – 1981 

10.  Mhe. Daniel   Machemba   1981 – 1987 

11.  Mhe. Timoth   Shindika   1987 – 1992 

12.  Mhe. Philip   Mangula   1992 - 1993 

13.  Mhe. Ernest   Nyanda    1993 – 1994 

14.  Mhe. William   Shija    1994 – 1995 

15.  Mhe. Maj. Gen. James  Luhanga   1996 – 1999 

16.  Mhe. Stephen  J.  Mashishanga  1999 – 2003 

17.  Mhe. Daniel  Ole   Njoolay   2003 – 2006 

18.  Mhe. Dr. James   A.    Msekela   2006 – 2009 



 

19.  Mhe. Abbas  H.    Kandoro   2009 – 2011 

20.  Mhe. Eng. Evarist W.    Ndikilo          2011-  

 

 WAKURUGENZI WA MAENDELEO MKOA (RDD) NA MAKATIBU TAWALA WA MKOA WA 

MWANZA 1961-2011 

1. Bw. C.T.L.   Scoti    1960 – 1961 

2. Bw. A.G.    Stephen   1961 – 1965 

3. Bw. J.P.    Singano   1965 – 1968 

4. Bw. S.J.    Galinoma   1968 - 1972 

5. Bw. C.Y.    Mpupua   1972 – 1975 

6. Bw Raphael.   Lukindo    1975 – 1976 

7. Bw.   D. F .P .D.    Ringo    1976 – 1977 

8. Bw. W.K.    Kasera    1977 – 1981 

9. Bw. William    H.  Shelukindo   1981 – 1984 

10. Bw. John       K.   Kyambwa    1984 – 1985 

11. Bw. Edward   O.  Oluoch    1985 – 1987 

12. Bw. Michael    D.  Mapunda   1987 – 1990 

13. Bw. John        K.  Kyambwa   1990 – 1995 

14. Bw. Rajab       R.  Kiravu    1995 – 1997 

15. Bw. Clemence M.  Rutaihwa   1997 – 2006 

16. Alhaj Yahaya    F.  Mbilla    2006 – 2008 

17. Bi.  Dorothy      S. Mwanyika   2009 –   

 

3.3 MAJUKUMU YA SERIKALI KATIKA MKOA 

Majukumu ya mkoa kwa wananchi,taasisi  na mamlaka za serikali katika mkoa ni yale 

yanayotekelezwa kupitia sheria, miongozo na taratibu za uendeshaji kazi serikalini  na 

uanzishwaji wa mamlaka ama taasisi hizo za serikali.  Kwa mujibu wa Ibara ya 61 (1) 

na (4) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 1977, Mkuu wa Mkoa atakuwa 

ndiye Mkuu wa utekelezaji wa kazi zote za Serikali katika Mkoa aliochaguliwa 

kuuongoza kwa mujibu wa Sheria. 

 

MKUU WA MKOA 



 

Uhusiano wa Mkuu wa Mkoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa, upo katika majukumu ya 

Mkuu wa Mkoa kwa mujibu wa Sheria za Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya na miji) 

Sura 287 na 288 pamoja na kifungu cha 5 (1)- (3) cha Sheria ya Tawala za Mikoa Sura 

97 (awali sheria na. 19 ya mwaka 1997) kama yafuatayo:- 

 Kuhakikisha panapatikana utulivu na amani katika Mkoa, 

 Kuwezesha Kuidhinisha Sheria ndogo za Mamlaka za Miji na Wilaya, 

 Kuchunguza uhalali wa matendo na maamuzi ya Serikali za Mitaa katika mkoa 

wake iwapo yametiliwa mashaka na kuchukua hatua ifaayo kwa kumjulisha 

Waziri, 

 Kutoa idhini kwa mtu yeyote kimaandishi kukagua vitabu vyote vya hesabu vya 

Halmashauri na kumbukumbu za Halmashauri, 

 Kuelekeza Serikali za Mitaa namna ya kutangaza mizania ya hesabu zake na 

taarifa yoyote iliyotolewa na Mkaguzi wa nje juu ya hesabu za mwaka za 

Halmashauri, 

 Kuelekeza nguvu iwekwe wapi katika utekelezaji wa Sera za Serikali, 

 Kuwezesha na kusaidia mamlaka za Serikali za Mitaa kuweka mazingira mazuri 

ya kuziwezesha kutekeleza kazi na majukumu yao, 

 Kwa kupitia Kamati ya Ushauri ya Mkoa, kutoa ushauri kwa Serikali za Mitaa 

kuhusu mipango yao ya maendeleo; 

 Kupokea mihtasari ya Halmashauri kutoka kwa Mkurugenzi wa Halmashauri. 

 

Aidha, kwa mujibu wa kifungu cha 155 (3) cha Sheria ya Serikali za Mitaa Sura 287, 

Mkuu wa Mkoa amepewa jukumu la kupitia Sheria ndogo ya Halmashauri za Wilaya na 

kuzitolea maoni kabla hazijawasilishwa kwa Waziri mwenye dhamana na Serikali za 

Mitaa kuidhinishwa. 

 

KATIBU TAWALA WA MKOA 

Nafasi ya Katibu Tawala wa Mkoa imeainishwa kwenye kifungu cha 12 (1) – (3) cha 

Sheria ya Tawala za Mikoa Sura ya 97. Katibu Tawala Mkoa (RAS) ndiye mtendaji mkuu 

wa shughuli za serikali katika mkoa. Uhusiano wa Katibu Tawala wa Mkoa na Mamlaka 



 

za Serikali za Mitaa upo katika wajibu wa Katibu Tawala Mkoa katika kusimamia 

shughuli za mamlaka za Serikali za Mitaa. 

 

 

 

 

KatibuTawala Mkoa wa Mwanza Bi. Dorothy S. Mwanyika akiwa katika safari za kikazi 

kisiwa cha ukara wilayani Ukerewe 

 

Uhusiano huu unaonekana katika utekelezaji wa majukumu ya kila siku ya seksheni 

zilizopo kwenye Sekretarieti za Mikoa ambazo Katibu Tawala wa Mkoa ndiye Mkuu wa 

Sekretarieti hiyo.  Hivyo, wajibu wake ni kuhakikisha Sekretarieti ya Mkoa inatimiza 

wajibu wa kuzishauri, kuzielekeza na kuzisimamia Mamlaka za Serikali za Mitaa katika 

maeneo yafuatayo:- 

 Kuhakikisha Sekretarieti ya Mkoa inazishauri Halmashauri katika Nyanja za 

Sheria, Uchumi, Takwimu, Maendeleo ya Jamii, Afya, Elimu, utekelezaji wa Sera 



 

na sheria zinazopelekwa Halmashauri zinazohusu Uchumi, Takwimu, Maendeleo 

ya Jamii, Afya na Elimu kwa kupitia watalaam wa seksheni. 

 kuhakikisha Sekretarieti ya Mkoa inazishauri Halmashauri katika Nyanja za 

usimamizi wa fedha na kuzijengea uwezo Mamlaka za Serikali za Mitaa kwenye 

usimamizi wa utawala na rasilimali watu, Sheria, uanzishwaji wa maeneo mapya 

ya utawala, kuboresha Utawala Bora, kufanya ukaguzi ili kuboresha utendaji kazi 

wa Mamlaka za Serikali za Mitaa; 

 Kwa kupitia vikao vya Kamati ya Ushauri ya Mkoa, Katibu Tawala wa Mkoa 

hutumia nafasi hiyo kutoa ushauri wa kitaalam katika upangaji wa mipango na 

utekelezaji wake. 

Sekretarieti ya Mkoa ambayo hujumuisha sehemu zenye wataalam waliobobea katika 

fani mbalimbali (think tank), ni chombo na kitovu cha uwezo, taaluma na ujuzi wa 

kutoa tafsiri sahihi ya Sheria, Kanuni, Miongozo, Sera, Mikakati, Mipango, Miradi na 

Maamuzi mbalimbali ya Serikali kuhusu maendeleo ya nchi kiuchumi na kijamii. 

 

Majukumu ya Sekretarieti ya mkoa kuhusiana na Serikali za Mitaa yameanishwa chini ya 

kifungu cha 9 (1) – (f) cha sheria ya Tawala za mikoa Sura 97, ambayo ni haya 

yafuatayo:- 

 Kupitia Bajeti ya Halmashauri na kutoa ushauri kuhusu Sera za Taifa, mipango ya 

kitaifa na Kanuni za fedha kwa kila Mkurugenzi wa Halmashauri ili masuala hayo 

yazingatiwe katika bajeti za Halmashauri. 

 Kuunganisha mipango na bajeti za Halmashauri zilizo katika mkoa na 

kuziwasilisha kwenye ngazi ya kitaifa ili zijadiliwe na kutolewa fedha, 

 Kuchambua na kuunganisha bajeti za Halmashauri za robo mwaka za utekelezaji 

wa mipango na matumizi ya fedha na kuziwasilisha kwenye Wizara yenye 

dhamana ya Serikali za Mitaa pamoja na maoni ya Sekretarieti ya Mkoa. 

 Kufuatilia na kutathmini matumizi ya ruzuku ya Serikali za Mitaa zilizo katika 

mkoa. 

 Kufuatilia na kutoa ushauri kwa mamlaka ya Serikali za Mitaa kuhusu masuala ya 

maendeleo katika mamlaka hizo. 



 

 

MKUU WA WILAYA 

Uhusiano wa Mkuu wa wilaya na Mamlaka za Serikali za Mitaa ni katika majukumu ya 

Mkuu wa Wilaya kwa mujibu wa Sheria za Serikali za Mitaa Sura 287 na 288 (Mamlaka 

za wilaya na Miji) na kifungu Na. 14(3) (a) – (c) cha Sheria ya Tawala za Mikoa Sura 97 

kama yafuatayo:- 

 Kuhakikisha kuwa kuna utulivu na amani katika Wilaya 

 Kuziwezesha na kuzisaidia Serikali za Mitaa kutekeleza majukumu yake kwa 

kuweka mazingira mazuri ya kutekeleza kazi zake. 

 Kuhakikisha watu wote na mamlaka zote zinatekeleza maamuzi, miongozo na 

Kanuni za Serikali mintarafu ukuzaji wa mfumo wa Serikali za Mitaa, 

 Kuchunguza uhalali wa matendo na maamuzi ya Serikali za Mitaa zilizo katika 

wilaya yake iwapo yametiliwa mashaka na kuchukua hatua ifaayo kwa 

kumjulisha Waziri; 

 Kupokea mihtasari ya Halmashauri kutoka kwa Mkurugenzi wa Halmashauri, 

 Kumwagiza kimaandishi mtumishi yeyote wa Halmashauri aliye katika vazi rasmi 

kumkamata mtu anayevunja sheria ndogo ya Halmashauri mbele yake. 

 

Mkuu wa Wilaya pamoja na kuwa na madaraka ya jumla yanayotiririka kutoka kwa Rais 

kupitia kwa Mkuu wa Mkoa,  ni Msaidizi Mkuu wa Mkuu wa Mkoa na ana wajibu wa 

kusimamia na kufuatilia utekelezaji wa shughuli zote za Serikali katika eneo la wilaya 

aliyokabidhiwa aiongoze.  Katika kutekeleza majukumu yake Mkuu wa wilaya anatakiwa 

kuzingatia Katiba, Sera za kitaifa, Sheria, Kanuni na miongozo inayotolewa na Serikali. 

 

Mkuu wa Wilaya ni mwakilishi wa Serikali Kuu katika wilaya aliyoteuliwa kuongoza, 

anawajibika kujenga mazingira ambayo yataziwezesha Serikali za mitaa kufanya kazi 

kwa ufanisi na tija bila kuingiliwa na mamlaka au chombo kingine chochote katika eneo 

la wilaya husika.  Mkuu wa Wilaya anapaswa kuhakikisha kuwa ulinzi, usalama, amani 

na utulivu vinakuwepo katika wilaya kwa shabaha ya kuwajengea wananchi mazingira 



 

ya kutekeleza kazi za uzalishaji mali na huduma kwa manufaa ya maendeleo yao na ya 

wilaya. 

 

Ili kuwezesha Mkuu wa wilaya kutekeleza kikamilifu majukumu yake, Sheria ya Tawala 

za Mikoa imempa madaraka ya kuwa mlinzi wa amani (Justice of Peace) na anaweza 

kukamata au kutoa amri ya kukamatwa mtu yeyote ambaye anafanya au kunuia 

kufanya vitendo vya kuhatarisha amani katika eneo la Wilaya yake kwa kuzingatia 

utaratibu uliowekwa na Sheria hususan katika suala la kuweka kizuizini anayeridhika 

kwamba vitendo vyake vinaweza kupelekea kuvunjika kwa amani. 

 

Mkuu wa Wilaya ana majukumu mengine yafuatayo:- 

 Kusimamia utekelezaji wa Sera, Mikakati na Mipango yote ya Serikali katika eneo 

lake kama vile MMEM, MES, DADPS, ASPD,MAM, n.k. 

 Kuhakikisha kuwa kila mwananchi, Taasisi au chombo chochote chenye mamlaka 

au wajibu wa kufanya shughuli katika eneo lake vinazingatia Sheria, Kanuni, 

Taratibu, Maamuzi na Miongozo yote ya Serikali kikamilifu. 

 Mkuu wa Wilaya amepewa mamlaka ya Msajili wa Ndoa katika wilaya ambayo 

ameteuliwa kufanya kazi.  Msajili wa ndoa anayo madaraka ya kufungisha ndoa 

za watu ambao wana sifa zinazotakiwa kisheria kuingia katika maisha ya ndoa 

kama kifungu cha 13 (1) cha sheria ya ndoa sura 29 kinavyoelekeza. 

 Mkuu wa wilaya ana wajibu wa kufanya jambo au shughuli yoyote ambayo 

inaweka mazingira ya ufanisi na tija katika utendaji kazi wa Serikali au mamlaka 

nyingine katika eneo lake.  Kwa tafsiri ya mamlaka na wajibu aliopewa Mkuu wa 

Wilaya anaweza kusimamia na kuratibu utekelezaji wa masuala mtambuka kama 

vile kusimamia vita dhidi ya UKIMWI, Utawala Bora, Utawala wa Sheria, hifadhi 

ya mazingira, maendeleo ya jinsia, vita dhiti ya rushwa na kuzuia matukio ya 

maafa mbalimbali ambayo yanaweza kutokea katika Wilaya yake.  

 Mkuu wa Wilaya anatakiwa awe chachu ya mabadiliko (change agent) katika 

eneo lake.  Ili aweze kuwa chachu ya mabadiliko anapaswa aelewe nadharia, 



 

misingi na maudhui ya mabadiliko kama yanavyowekwa katika Sera na mikakati 

inayoandaliwa na kupitishwa na Serikali. 

 Kifungu cha 30 (4) kinampa uwezo Mkuu wa Wilaya kupokea rufaa ya 

Mwenyekiti wa Kitongoji aliyeondolewa madarakani. 

 Kifungu cha 59 (2) kinampa uwezo Mkuu wa wilaya kupokea rufaa ya Mwenyekiti 

wa Kijiji aliyeondolewa madarakani na theluthi mbili ya wajumbe wa mkutano 

mkuu wa Kijiji. 

 Kifungu cha 184 kinamruhusu Mkuu wa wilaya kutoa ruhusa kwa mtumishi wa 

Mamlaka ya Serikali za Mitaa au afisa yeyote wa Halmashauri aliyevaa sare 

kumkamata mtu yeyote anayefanya kosa mbele yake au kuvunja sheria ndogo 

ya Halmashauri ya wilaya au ya Mji mdogo na anaweza, ikiwa ataelekezwa na 

Mkuu wa wilaya hiyo kumweka rumande mtu huyo kwa muda unaofaa kwa ajili 

ya kumfikisha Mahakamani kwa mujibu wa sheria. 

 

 

 

Jengo la Halmashauri ya Jiji la Mwanza mkoani Mwanza 

 



 

 KATIBU TAWALA WA WILAYA 

Katibu Tawala wa wilaya ametambuliwa na Sheria ya Tawala za Mikoa  katika sura ya  

97 chini ya kifungu cha 16 (1).  Kifungu hicho kinasema, atateuliwa au kupelekwa 

kwenye kila wilaya ya Tanzania Bara kwa mujibu wa Sheria ya Utumishi, Afisa wa 

Serikali mwenye wadhifa wa Katibu Tawala wa wilaya. 

 

 Kwa mujibu wa Sheria ya Tawala za Mikoa sura ya 97, kifungu cha 16 (2) na (3), 

ikisomwa pamoja na taratibu za uendeshaji wa Utumishi wa Umma za mwaka 2003, 

kifungu cha 9 (3), kwamba Katibu Tawala wa Wilaya ndiye msimamizi wa Serikali za 

Mitaa wilayani katika kutekeleza majukumu kama ifuatavyo:- 

 Kuzishauri Serikali za Mitaa kusimamia na kutekeleza sheria mbalimbali za 

Utumishi wa Umma 

 Kuzishauri Serikali za Mitaa kusimamia Kanuni mbalimbali zinazotolewa na 

Serikali Kuu. 

 Kuzishauri Serikali za Mitaa kusimamia maagizo mbalimbali yanayotolewa na 

Serikali Kuu, 

 Kuzishauri Serikali za Mitaa kusimamia maelekezo mbalimbali yanayotolewa na 

Serikali kuu. 

 

 KAMATI YA USHAURI YA WILAYA 

Kamati ya mashauriano ya Wilaya ambayo inaundwa chini ya kifungu cha 15A cha 

marekebisho ya Sheria ya Serikali za Mitaa Na. 13 ya mwaka 2006 ina majukumu 

yafuatayo:- 

 Kupokea taarifa, kujadili na kutoa ushauri kuhusu utekelezaji wa miradi ya 

maendeleo inayotekelezwa na Halmashauri, 

 Kushauri Mkoa kuhusu miradi ya maendeleo ya kitaifa inayotekelezwa 

wilayani; 

 Kutoa ushauri juu ya shughuli za mashirika ya umma, vyama vya ushirika na 

Taasisi nyingine zisizo za Serikali katika wilaya, 



 

 Kuzishauri Mamlaka za Serikali za Mitaa katika kutekeleza maamuzi ya 

Halmashauri na Serikali Kuu. 

 Kuhakikisha kuwa maadili ya vyama vya siasa yanafuatwa na kuzingatiwa kwa 

madhumuni ya kuwa na amani na utulivu katika wilaya husika,  

 Kuratibu na kushughulikia maafa ikiwa ni pamoja na matetemeko ya ardhi, 

mafuriko, ukame, mioto, njaa na milipuko ya magonjwa. 

 Kuhakikisha utekelezaji wa maamuzi ya Halmashauri. 

 

Jengo la Halmashauri ya wilaya ya ukerewe Mkoani Mwanza  
 

  AFISA TARAFA 

Mwaka 1962 utawala wa watemi ulifutwa na maeneo ya utemi kuitwa rasmi Tarafa. 

Nafasi ya Afisa Tarafa imeainishwa katika kifungu cha 31 (1) cha marekebisho ya sheria 

za Serikali za Mitaa Na. 13 za mwaka 2006 (Local Government Miscellineous 

Amendments Act of 2006). 

Majukumu ya Maafisa Tarafa: 

 Kumwakilisha na kumsaidia Mkuu wa wilaya katika utekelezaji wa majukumu 

ya Serikali katika eneo lake; 



 

 Kuandaa na kuratibu taarifa za hali ya ulinzi na usalama kwa kata zilizopo 

katika eneo lake na kutoa taarifa kwa Mkuu wa wilaya na Mkurugenzi wa 

Halmashauri. 

 Kufuatilia na kuhimiza utekelezaji wa Sera za Serikali katika eneo lake na 

kuhakikisha zinatekelezwa ipasavyo 

 Kufuatilia na kuhimiza utekelezaji wa shughuli za maendeleo. 

 Kuwa kiungo kati ya wananchi na Serikali katika eneo lake. 

 Kuratibu shughuli zote za kupambana na maafa na dharura mbalimbali katika    

eneo lake. 

 Kuandaa taarifa zinazohusu masuala ya Serikali Kuu katika eneo lake na 

kuwasilisha kwa Mkuu wa Wilaya. 

 Kuwa kiungo kati ya Serikali Kuu na Serikali za Mitaa katika eneo lake; 

 Kuratibu na kuandaa taarifa za pamoja kwa Kata zote zilizo katika eneo lake 

na kuziwasilisha kwa Mkurugenzi wa Halmashauri. 

 Kufanya kazi nyingine kama atakavyoagizwa na Mkuu wa wilaya/Katibu 

Tawala wilaya 

 Kuhakikisha utekelezaji wa masuala na maamuzi ya kisiasa toka Serikali Kuu 

katika Tarafa yake. 

 

Aidha, uhusiano wa Afisa Tarafa na Mamlaka za Serikali za Mitaa upo kwa mujibu wa 

kifungu Na. 31 (b) cha marekebisho Na. 13 ya sheria za Serikali za Mitaa za mwaka 

2006 ambapo anawajibika kwa Mkurugenzi wa mamlaka ya Serikali za Mitaa kwenye 

jambo lolote linalohusu maendeleo ya Tarafa husika. 

 

Waraka wa Maendeleo ya Utumishi Na. 1 wa mwaka 2007 unaohusu Muundo wa 

Utumishi wa Maafisa Tarafa, uliotolewa na Ofisi ya Rais – Menejimenti ya Utumishi wa 

Umma wenye Kumb. Na. AC.260/431/01/7 wa tarehe 01/07/2007 uliainisha majukumu 

ya Afisa Tarafa kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa kama ifuatavyo:- 

 Kuwasaidia Wakurugenzi wa mamlaka za Serikali za Mitaa katika kusimamia 

maendeleo ya eneo lake. 



 

 Kusimamia utendaji wa shughuli za maafisa watendaji wa Kata na Mitaa; 

 Kushiriki na kutoa ushauri kuhusu upangaji wa mipango ya maendeleo katika 

eneo lake. 

 Kuratibu vikao vya Kamati za kudumu za Baraza la Madiwani vya Halmashauri 

na kutoa ushauri. 

 Kuandaa taarifa ya utekelezaji wa kazi katika eneo lake kama 

zitakavyopokelewa kutoka kwa Watendaji wa Kata.  

 Kusimamia utekelezaji wa Sheria ndogo za Halmashauri za Wilaya, 

MijiManispaa na Majiji. 

  

3.4 MUUNDO WA SEKRETARIETI YA MKOA 

Sekretarieti ya Mkoa asili yake ni sera ya Taifa ya kupeleka madaraka karibu na 

wananchi ya mwaka 1972.  Kimsingi sera hii ilisogeza madaraka ya kiwizara mikoani na 

kutekelezwa chini ya Mkurugenzi wa Maendeleo wa Mkoa (RDD).  Katika muundo huu 

wataalam waliajiriwa na Wizara mama na RDD aliajiri watumishi mwisho ngazi ya 

mshahara GS 2. 

 

Mnamo mwaka 1996 ofisi ya RDD ilisitishwa na nafasi yake kuchukuliwa na ofisi ya 

Katibu Tawala wa Mkoa. Sheria Na. 19 ya mwaka 1997 ya Tawala za Mikoa ilihalalisha 

uanzishwaji wa ofisi ya Katibu Tawala Mkoa chini ya ofisi ya Waziri Mkuu.  Mnamo 

Novemba 1998 Wizara ya Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa iliundwa na ofisi ya 

Katibu Tawala kuwa chini ya Wizara hiyo. 

 

Hata hivyo mnamo Januari 2000 Wizara ya Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 

ilihamishiwa Ofisi ya Rais na kujulikana kama OR-TAMISEMI (PORALG). Mwaka 2002 

muundo wa Tawala za mikoa wenye idara ulifanyiwa tathmini na kuwa na seksheni  

ambazo ziliwajibika kwa Katibu Tawala Mkoa. Katika awamu ya nne ya uongozi Januari 

2006 TAMISEMI ilirudishwa chini ya Ofisi ya Waziri Mkuu (PMO-RALG). 

 



 

Lengo la mabadiliko haya yote ilikuwa ni kupeleka madaraka karibu zaidi na wananchi.  

Hata hivyo ofisi ya RDD na Serikali za mitaa zilizorejeshwa mwaka 1984 zilikuwa na 

mwingiliano (Mgongano) kwenye shughuli zake za kila siku kwa kuwa zote zilikuwa 

zinatekeleza sheria Na. 7 na Na. 8 ya mwaka 1982 na kwa kufanya hivyo kulikuwa na 

athari za kimaendeleo. 

Mnamo mwaka 2007 kwa mara nyingine Muundo sekretarieti za mikoa wenye clusters 

ulifanyiwa tathmini na kuundwa “Sehemu” (Seksheni) na “VITENGO” (Units) na ndio 

unaotumika wakati huu wenye mfumo wa kiidara katika mkoa. Muundo huu 

umefanyiwa marekebisho ya maboresho mwezi Juni 2011 ili kuwezesha Sekretarieti ya 

Mkoa kutekeleza majukumu yake kwa ufanisi zaidi. Muundo huu utawezesha RS na 

vitengo vyake kuwa na watumishi 146  kama ifuatavyo:- 

 

1. Sehemu/seksheni ya Mipango na Uratibu -8 

2. Sehemu ya Huduma za jamii na afya-8 

3. Sehemu ya Uchumi na uzalishaji-19 

4. Sehemu ya Miundombinu-9 

5. Sehemu ya Menejimenti ya Huduma za Serikali za Mitaa-10 

6. Sehemu ya Utawala na Menejimenti ya Rasilimali Watu-54 

7. Kitengo cha Fedha na uhasibu-12 

8. Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani-3 

9. Kitengo cha Menejimenti ya Manunuzi-3 

10. Kitengo cha Mkuu wa wilaya(DAS)-18 

11. Ofisi ya Tarafa-5 

12. Seksheni ya huduma za maji-5 

13. Kitengo cha Sheria-2 

14. Seksheni ya elimu-7 

15. Kitengo cha habari na mawasiliano-6 
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3.5 HALI YA ULINZI NA USALAMA 

Hali ya ulinzi na usalama mkoani Mwanza kabla ya uhuru ilikuwa ya uhakika sana kwa 

sababu lilikuwa ni jukumu la jamii nzima. Chombo cha kutoa haki wakati huo kilikuwa ni 

vikao vya wanangwa au watemi. Wanangwa walitokana na watu walioaminiwa 

kuongoza na wana uwezo wa kuleta mvua, hivyo haikuwa rahisi kuwepo uvunjifu wa 

amani. Hali hii imeendelezwa hata baada ya uhuru mwaka 1961 ambapo jamii ilianzisha 

ulinzi wa jadi wa sungusungu katika vijiji na vitongoji vyote.  Mwaka 2011 kutokana na 

maendeleo makubwa yaliyopatikana katika maeneo ya vijijini, mijini na kwenye majiji 

kulikoendana na ongezeko la watu wanaoendesha shughuli za uzalishaji mali pamoja na 

uwepo wa vyombo vya usalama vya serikali, jeshi letu la polisi limekuja na dhana ya 

ulinzi shirikishi na polisi jamii. Hali hiyo imewezesha mkoa kuwa na amani na utulivu. 

Mwaka 1961 kulianzishwa kisheria mamlaka mbalimbali zinazotawala na kusimamia 

usalama na ulinzi wa mkoa. Mkoa una vituo vikuu vya polisi vya wilaya vipatavyo 9, 

magereza yapatayo 7, mahakama za wilaya zipatazo 8. Vituo vidogo vya polisi na 

mahakama za mwanzo vimeanzishwa hadi katika ngazi za Tarafa na kata waliko 

wananchi wengi. Jeshi letu la mgambo kila mwaka limeongeza mafunzo kwa 

wanamgambo katika kila wilaya. Madhumini ya msingi ya vyombo hivi ni kupambana na 

kuzuia uhalifu bila kuathiri hali ya usalama wa raia na mali zao.  

 

Jeshi la Sungusungu katika shughuli za ulinzi Wilayani Kwimba Mkoani Mwanza. 



 

Uwepo wa utulivu na amani umewezesha Mkoa wa Mwanza  kupata mafanikio katika 

sekta za uzalishaji na uchumi, sekta ya huduma za jamii za afya, elimu, maji, 

maendeleo ya vijana, miundombinu, hasa  mabarabara, usafiri majini  na anga, 

maendeleo ya ardhi na urasimishaji wa makazi na mashamba.  Nchi yetu imepiga hatua 

katika nyanja za  utawala bora na haki za binadamu na usimamizi wa mamlaka za 

serikali za mitaa ambazo zinaongozwa na wananchi wenyewe kupitia wawakilishi 

viongozi waliowachagua katika ngazi mbalimbali za utawala. 

 

3.6 HALI YA KISIASA 

Mkoa wa Mwanza una majimbo ya Uchaguzi wa viti vya Ubunge 13 na Kata 214.  

Jedwali lifuatalo linaonyesha majina ya Waheshimiwa Wabunge wote     wa Mkoa wa 

Mwanza pamoja na Majimbo yao na vyama wanavyotoka. Mwaka 1961 mfumo wa 

vyama vingi ulikuwepo ambapo ulisitishwa na kuweka mfumo wa chama kimoja cha 

TANU iliyozaa CCM mwaka 1977. Mwaka 1992 mfumo huo ulirejeshwa nchini. Katika 

mkoa wa mwanza hivi leo mwaka 2011 kuna vyama vya siasa vya CCM, CHADEMA, 

TLP, CUF, NCCR-MAGEUZI, na UDP. 

 

Mkoa una jumla ya Waheshimiwa Madiwani 289, wakiwemo Madiwani 214 wa 

kuchaguliwa katika Kata zao na waheshimiwa Madiwani 75 wa Viti Maalum kama 

ifuatavyo:- 

 

 Jedwali la Idadi ya Madiwani na vyama wanavyotoka kwa kipindi cha 2010-2015  

 

      

Kuchaguliwa Viti maalum  
Jumla 

Chama 
Madiwani Chama Madiwani 

CCM 162 CCM 58 220 

CUF 10 CUF 2 12 

CHADEMA 35 CHADEMA 13 48 

UDP 7 UDP 2 9 

JUMLA 214  75 289 



 

     Waheshimiwa Wabunge na Majimbo na vyama watokavyo kipindi 2010-2015 

Na. Jina Chama Jimbo Wilaya 

1. Dr. Festus Limbu CCM Magu Magu 

2. Dr.Kamani  Mlengeya CCM Busega Magu 

3. Richard Ndassa CCM Sumve Kwimba 

4. Mansoor Sharif Hiran CCM Kwimba Kwimba 

5. Charles Kitwanga  CCM Misungwi Misungwi 

6. William Ngeleja CCM Sengerema Sengerema 

7. Tizeba Charles CCM Buchosa Sengerema 

8. Hussein Nasor Awar CCM Nyang‟hwale Geita 

9. Max Donald CCM Geita Geita 

10. Lolesia Bukwimba CCM Busanda Geita 

11. Wenje D. Ezekia CHADEMA Nyamagana Nyamagana 

12. Haines S, Kiwia  CHADEMA Ilemela Ilemela 

13. Salvatory  Machemli CHADEMA Ukerewe Ukerewe 

14. Josephine Chagula CCM Viti Maalum  

15. Maria Hewa CCM Viti Maalum  

16. Vicky Kamata CCM Viti Maalum  

17. Leticia Nyerere CHADEMA Viti Maalum  

        

 

4.0 MAFANIKIO YA MAENDELEO YA KISEKTA KUANZIA 1961-2011 

4.1 HALI YA UCHUMI YA MKOA WA MWANZA 

Shughuli kuu za kichumi na uzalishaji katika mkoa wa Mwanza tangu wakati wa uhuru 

ni biashara, kilimo cha pamba, kilimo cha mazao, madini, uvuvi, ufugaji na ajira 

mbalimbali zitokanazo na shughuli za viwanda, mabenki, NGOs, serikalini,na sekta 

binafsi. 

  

 



 

        Ukuaji wa uchumi mkoa wa Mwanza  

Mwaka Makadirio ya 

idadi ya watu 

Uchumi wa mkoa 

(RGDP) 

Wastani wa pato 

la mtu kimkoa 

2001 2,631,866 813,465,000 309,083 

2002 2,942,148 948,526,000 322,392 

2003 3,008,570 958,338,000 318,536 

2004 3,106,401 1,105,256,000 355,799 

2005 3,196,714 1,231,646,000 385.255 

2006 3,168,904 1,405,259,000 443,454 

2007 3,265,730 1,642,748,000 503,026 

2008 3,364,378 1,953,307,000 580,688 

2009 3,464,567 2,594,150,000 748,766 

2010 3,566,263 2,958,739,000 829,647 

2011 3,566,263 zinakusanywa zinakusanywa 

 

 

4.2 KILIMO 

Kabla na wakati wa uhuru kilimo kilikuwa kwa kila kaya kujilimia mazao ya chakula kwa 

ajili ya kutosheleza na kuchangia katika maghala ya watemi. Mazao ya chakula 

yaliyolimwa yalikuwa ni mtama, viazi, mhogo, ulezi na migomba katika baadhi ya 

maeneo. Zao la biashara la pamba ilikuwa ni lazima kupandwa na kila mkulima, 

asiyepanda alichukuliwa hatua kali za kisheria ikiwa pamoja na kifungo. Pia, kulikuwa 

na kilimo cha zao la katani(mkonge) kwa baadhi ya maeneo. Mkoa wa Mwanza kwa 

kufuata utekelezaji wa Ilani ya Chama Tawala tangu TANU na sasa CCM, serikali 

imeweza kutekeleza kwa kasi nzuri mageuzi ya kilimo ikiwa pamoja na kukabiliana na 

changamoto za sekta hii.  

 

Ilani ya Uchaguzi ya CCM inasisitiza umuhimu wa kilimo cha kisasa na chenye tija kwa 

uchumi wa kisasa. Mkoa umeweka mwongozo wa mapinduzi ya kilimo unaolandana na 



 

mwongozo wa Taifa wa kilimo kwanza. Mwongozo huu wa mkoa ni Ondoa Njaa Mkoani 

Mwanza. Lengo ni kutumia fursa za maji ya Ziwa Victoria na vyanzo vingine kwa kilimo 

cha umwagiliaji na pia idadi kubwa ya wanyamakazi ili kujitosheleza kwa chakula. 

Jitihada hizo zimeuletea mkoa mafanikio makubwa katika kilimo cha pamba, mpunga, 

mhogo, choroko, dengu, mbogamboga na viazi vitamu. 

 

                      ENEO LA KILIMO  

Wilaya Ardhi iliyopo 
(Ha) 

Eneo 
linalofaa 

kilimo(Ha) 

Eneo linalolimwa 
(Ha) 

% 

Geita  6,775 458,200 198,005 43.2 

Sengerema  3,335 274,900 117,932 42.9 

Kwimba  3,903 411,600 158,894 38.6 

Misungwi  1,947 135,800 87,192 64.4 

Magu  3,070 286,800 115,189 40.2 

Ilemela na 
Nyamagana 

425 2,730 14,051 51.1 

Ukerewe  640 63,200 50,368 79.4 

JUMLA: 20,095 1,657,800 741,631 44.7 

  

Katika kipindi cha miaka 50 ya uhuru bajeti ya maendeleo ya Sekta ya Kilimo 

imeongezeka hadi kufikia Tshs. 6,168,900,816 mwaka 2010 sawa na ongezeko la 

asilimia 1,051. Kufuatia ongezeko hilo manufaa ya moja kwa moja ya wakulima binafsi 

(mkulima mmoja mmoja), vikundi vya wakulima na wakulima wakubwa yameongezeka 

katika maeneo makuu yafuatayo: 

 

Eneo linalolimwa mazao ya biashara limeongezeka kutoka hekta 92,434 mwaka 2005 

hadi hekta 115, 543 mwaka 2010, sawa na ongezeko la asilimia 20.  

 

Uzalishaji wa mazao mbalimbali ya chakula umeongezeka hadi tani 968,654 kwa 

mwaka; sawa na ongezeko la asilimia 41 ikilinganishwa na kipindi cha nyuma. Kiasi hiki 

kinatosheleza mahitaji ya chakula kwa mkoa ambao mahitaji yake ni tani 894, 200. Hali 

hii ya uzalishaji chakula inatutoa katika kumbukumbu za kihistoria za njaa katika mkoa 



 

wa mwanza za Mapindasungwa (yaani kejeli ya kisukuma kwa waliopewa msaada wa 

njaa wa mpunga na wakapika bila kukoboa wakiwa hawajawahi ona huo mpunga wa 

aina hiyo), njaa ya legulegu( kipimo cha Mizani), njaa ya magopo (kwa maana watu 

walipatiwa chakula kwa vipimo vya makopo kama kipimo kikuu). 

 

Uzalishaji wa mazao mbalimbali ya biashara umeongezeka hadi kufikia tani 99,360 kwa 

mwaka ; sawa na ongezeko la asilimia 92. Mbali na mazao ya asili ya biashara ya 

pamba yanayolimwa sasa yameongezeka mazao ya dengu na choroko kama mazao ya 

biashara.  

 

Matumizi ya mbolea ya viwandani yameongezeka kutoka tani 640 mwaka 2005 hadi tani 

7074 mwaka 2010, hali hiyo ni ongezeko kubwa ikilinganishwa ilivyokuwa mwaka 1961. 

 

Matumizi ya mbolea ya samadi yameongezeka kutoka tani 560,000 (2005) hadi 700,000 

(2010) tofauti na huko nyuma miaka ya 1961. Mbolea ya ruzuku imeongezeka kutoka 

tani 460 mwaka 2005 hadi tani 3411 mwaka 2010. Matumizi ya dawa ya pamba ya 

ruzuku imeongezeka kutoka  pack 0 mwaka 2005 hadi acre pack 432,551 mwaka 2010. 

Mbegu ya pamba yaruzuku imeongezeka toka tani 0 mwaka 2005 hadi tani 2883 

mwaka 2010.  

Matumizi ya wanyamakazi maksai katika kilimo yameongezeka kutoka asilimia 25 

mwaka 2005 hadi 32 mwaka 2010. Matumizi ya mbegu bora  (mahindi , mtama na 

muhogo) yameongezeka kutoka tani 2806 mwaka 2005 hadi tani 4176 mwaka 2010. 

 

Kupitia Halmashauri zetu, mkoa umejiwekea mikakati ya kuendesha kilimo kwa kutumia 

matrekta madogo. Kwamba, mkulima anaweza kutumia matrekta hayo kwa kupokezana 

kwa zamu na wakulima wenzake katika eneo lao kwa kuwa trekta lina uwezo wa kulima 

ekari nyingi zaidi kwa haraka ikilinganishwa na jembe la mkono. Takwimu za matrekta 

yaliyopo mkoani mwanza zinaonyesha, matumizi ya matrekta madogo yameongezeka 

kutoka 12 mwaka 2005 hadi 144 mwaka 2010. Yanategemewa kufikia 470 mwaka 



 

2015. Matumizi ya matrekta makubwa yameongezeka kutoka 134 mwaka 2005 hadi 

187 mwaka 2010. Yanategemewa kufika 388 mwaka 2015. 

 

Pamoja na mkoa wetu kutegemea zaidi kilimo cha mvua za vuli na masika, katika 

mageuzi ya kilimo yaliyoanza miaka 50 iliyopita hadi leo hii,  Kilimo cha umwagiliaji 

kimeongezeka kutoka hekta 1,173 mwaka 2005 hadi hekta 3532 mwaka 2010. 

Mategemeo ni kufikia hekta 10,000 mwaka 2015. Mafanikio makubwa yaliyopo mkoani 

mwanza ni pamoja na kujengwa kwa chuo kikubwa cha utafiti wa kilimo cha kanda cha 

Ukiriguru ambako kunazalishwa mbegu bora za mazao ya chakula na biashara. 

 

Changamoto mbalimbali zinazoukabili mkoa katika masuala ya kilimo ni ; 

o Kilimo hutegemea mvua kwa zaidi ya asilimia 90. Mvua haziaminiki na 

kiasi cha mvua kinachonyesha kimekuwa kikipungua mwaka hadi mwaka. 

o Kilimo hutumia nyenzo duni yaani jembe la mkono hivyo kushindwa 

kurahisisha na kuharakisha shughuli za kilimo. 

o Bei kubwa ya pembejeo za kilimo na hazipatikani kwa wingi katika 

maeneo ya vijijini na pia huchelewa kufika kwa wakati. 

o Bei ndogo ya mazao ya kilimo inayosababishwa na msongomano /wingi 

wa mazao wakati wa mavuno na kufanya bei kushuka 

o Wakulima kutozingatia kanuni za kilimo bora ikiwemo matumizi ya mbegu 

bora, viatilifu, mbolea na upandaji wa kuzingatia nafasi. 

o Usimamizi hafifu wa wataalamu wa kilimo 

 

  

4.3 MIFUGO 

Mafanikio ya wakulima na wafugaji hayawezi kutenganishwa. katika mkoa wa Mwanza 

sekta ya mifugo katika miongo mitano iliyopita imepiga hatua kubwa kwa kuboreshwa 

maisha ya mifugo na wafugaji. Mwaka 1961, hali ya mifugo mkoani Mwanza ilikuwa ya 

mifugo mingi sana kwa kuwa maeneo ya malisho pia yalikuwa makubwa yasiyo na 

mipaka. Itakumbukwa kuwa dhana ya kupiga chapa ngombe ilianza wakati huo ili 



 

kisheria ng‟ombe wote wenye chapa lazima wafikishwe kuuzwa mnadani kwa lengo la 

kupunguza mifugo. Hali hii ilipelekea wafugaji wa kabila la Kisukuma kuwa wahamaji 

kutafuta malisho katika maeneo mbalimbali nchini.  

 

Maendeleo yaliyofikiwa  sasa ni mkoa una ng‟ombe 1,654,726, ng‟ombe wa maziwa 

27,068, mbuzi wa kienyeji 770,354, mbuzi wa maziwa 659, kondoo 264,704 na nyati 

maji 80. Mkoa una huduma za mifugo kama ifuatavyo; eneo la malisho hekta 599,230  

majosho yanayofanya kazi hadi kufikia 120 katika 189  mwaka 2010, vituo vya mifugo 

33, vibanio 60, mabwawa makubwa 113, mabwawa madogo 361, machinjio makubwa 

11, machinjio madogo 49 na minada 16. Watalaamu wa uhamilishaji (Artificial 

Insemination) wameongezeka hadi kufikia 34 mwaka 2010. Dawa za kuogesha mifugo 

zenye ruzuku ya serikali zimeongezeka kutoka lita 1,750 mwaka 2005 hadi lita 59,154 

mwaka 2010. Thamani ya dawa hizo ni Tshs. 2.4bn/-  Mashamba darasa ya ufugaji 

yamemeongezeka kutoka 0 mwaka 2005 hadi 3,807 mwaka 2010. Wafugaji waliopata 

mafunzo ya ufugaji bora katika mkoa hadi sasa ni 8,489.  

 

 

Sehemu ya kunyweshea mifugo katika lambo la kijiji cha Sogoso Sengerema mkoani 

Mwanza 



 

Vifo vya ndama kabla ya kufikia mwaka mmoja kutokana na magonjwa yaenezwayo na 

kupe vimepungua hadi 30%  kufikia mwaka huu 2011. 

 

 

4.4 UVUVI 

Mkoa wa Mwanza umebarikiwa kuwa na eneo la maji ya Ziwa Victoria lenye ukubwa wa 

kilometa za mraba 15,092 sawa na asilimia 43 ya eneo lote la mkoa.  Aina ya samaki 

waliomo katika ziwa ni sangara, sato, hongwe, furu, mumi, kamongo, ningu, gogogo, 

nembe, kambalemamba na dagaa. Aidha kuna wanyama aina ya kiboko, mamba, 

kenge, nyoka wa majini, korongo na ndege wa aina mbalimbali. Uvuvi kabla ya Uhuru 

ulikuwa unafanyika kwa matumizi tu ya kawaida, kwa upande wa Biashara ilikuwa ni 

kidogo sana, kipato cha Mvuvi kilikuwa ni kidogo sana kwa sababu ya Zana duni 

walizokuwa wakitumia kama vile:- Magome ya miti yalitumika kama Mitumbwi wakati 

mapingili ya miti na kamba za katani zilishonea nyavu (Wavu). Kabla ya Uhuru Sekta ya 

Uvuvi ilisimamiwa na Serikali kwa njia ya Fisheries Ordinance Cap. 295 sheria ndogo 

hiyo ilirekebishwa miaka baada ya Uhuru. Miaka tisa baada ya Uhuru ilitungwa sheria ya 

Uvuvi Na. 6 ya 1970, sheria hii ilimpa nguvu Ofisa Uvuvi kuwa yeye ndiye msimamizi tu 

wa sheria hiyo. Mwaka 1997 iliundwa Sera ya Uvuvi iliyohusisha jamii kusimamia 

Rasilimali ya Uvuvi kwa kushirikiana na serikali. Mwaka 1999 – 2000 ziliundwa BMU 

(Beach Management Unit)  katika Mialo kwa maana ya usimamizi shirikishi wa rasilimali 

ya uvuvi. 

  

 kipindi cha miaka 50 ya Uhuru kumekuwepo ongezeko la kuridhisha la shughuli za 

uvuvi.  Mkoa mathalani mwaka 2006 ulikuwa na wavuvi 56,321, mitumbwi 16,911, 

nyavu 208,079, nyavu maalum za dagaa 3,455 na ndoano 2,264,792.  Uvuvi hufanyika 

kwa matumizi ya injini za kupachika kwenye Mitumbwi na matumizi ya tanga. Injini 

zimeongezeka hadi kufikia 4,168 ikilinganishwa na hali ya mwaka 1961, matanga 

kutoka 348 hadi 1114 . Matumizi ya nyenzo hizi yanawawezesha Wavuvi kuvua kwenye 

maeneo ambayo yako mbali na fukwe za Ziwa. 

 



 

Samaki aina ya sangara huvuliwa kwa wingi na kuuzwa kwenye masoko ya ndani na 

kwenye viwanda vya kuchakata minofu. Mwaka 2011 mkoa una viwanda vikubwa vya 

VicFish, Omega, Tanperch, Nile Perch, na TFDC. Samaki hao pia huuzwa nje ya nchi. 

Dagaa huvuliwa kwa wingi na kuuzwa ndani na nje ya Nchi hususani nchi za Maziwa 

Makuu. 

 

 

 

 

Soko la kisasa la kupokelea mazao ya Samaki toka ziwa Victoria lililopo kata ya kirumba 

jijini Mwanza 

 

Kumekuwepo na dhana kwamba samaki wamepungua katika ziwa victoria kutokana na 
kuongezeka kwa uvuvi wa kutumia dhana haramu kama sumu, timba na makokoro. 
Mkoa umechukua hatua ya kuwaelimisha wavuvi juu ya uvuvi endelevu ili kulinda na 



 

kuhifadhi rasilimali ya ziwa. Jumla ya Wavuvi waliopewa elimu hii katika mkoa ni 7,798. 
Elimu  hiyo itawasaidia kuhakikisha kuwa mapambano dhidi ya uvuvi haramu. Pia, mkoa 
umesimamia uanzishwaji wa BMU katika kila mialo. 
 

 
Uvunaji  samaki mwalo wa  Nkome Geita Mkoani Mwanza 

 

 

4.5 USHIRIKA 

Mkoa wa Mwanza unajivunia miaka 50 ya uhuru  kwa sababu historia ya ushirika na 

vyama vya ushirika ilianzia hapo. Mkoa  hadi kufikia 2011 Sekta ya Ushirika imetekeleza 

yafuatayo:- 

 

Idadi ya vyama vya Ushirika vya Akiba na mikopo (SACCOS) vimeongezeka kutoka 

vyama 245 mwaka 2005 hadi 646.  Katika kipindi hiki SACCOS zimepata jumla ya 

mikopo yenye thamani ya Tshs.16, 219,676,630.15.  Asilimia 91 imerejeshwa.  

Chama kikuu cha ushirika katika mkoa wa mwanza ni NCU (1984) LTD, ambacho 

kihistoria kipo katika jengo la lilipokuwa shirikisho la kwanza la ushirika la Victoria. 



 

 

4.6 ELIMU 

Mfumo wa Elimu Tanzania umepita katika hatua mbalimbali kama vile, Elimu kabla ya 

ukoloni, Elimu wakati wa Ukoloni, Elimu baada ya uhuru, Elimu baada ya Azimio la 

Arusha (1978), kuundwa kwa Tume ya Rais mwaka 1981 kuhusu Elimu, kuwepo kwa 

„Task force” kuhusu Elimu 1990 na Mfumo wa Elimu katika karne ya 21. 

 

Mkoa wa Mwanza kufikia mwaka 2011 una jumla ya shule za Awali 787, msingi 1219 

kati ya hizo za serikali ni 1167 na za binafsi 52.  Shule hizi zina takribani jumla ya 

wanafunzi 853,459 ambapo wavulana 426,095 na wasichana 427,364. Mkoa una jumla 

ya walimu 15165. Mahitaji ya walimu ni 20851 na upungufu ni 5686 sawa na asilimia 

27.3. Mkoa wa Mwanza una madarasa  9270 wakati mahitaji ni 20090 na upungufu ni 

10820, Nyumba za walimu zilizopo ni 2874, mahitaji yakiwa ni 19145 na upungufu ni 

nyumba 16271. Matundu ya vyoo yaliyopo ni 10995 wakati mahitaji  ni matundu 38831 

na upungufu ni 27836.  

 

Shule za sekondari zilizokuwepo wakati wa uhuru ni Bwiru wavulana (1920), Bwiru 

Wasichana (1952), Mwanza (Chopra) (1959) na Nsumba (Rozary) (1953). Mwaka 2011 

Mkoa wa Mwanza una jumla ya shule za Sekondari 292 kati  shule hizo,  za Serikali ni 

237 na zisizo za serikali ni 55. Kati ya shule hizo shule 14 za serikali na shule 16 za 

binafsi zina kidato cha V na VI 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



 

 

 
  
 
 
Idadi ya Shule za Sekondari zilizopo mkoani Mwanza 

WILAYA SERIKALI 
ZISIZO ZA 
SERIKALI JUMLA 

GEITA 44 2 46 

ILEMELA 23 19 42 

KWIMBA 27 1 28 

MAGU 33 4 37 

MISSUNGWI 22 5 27 

NYAMAGANA 28 14 42 

SENGEREMA 39 8 47 

UKEREWE 21 2 23 

JUMLA 237 55 292 

    
 
 
 
 
 
Shule za Sekondari zenye Kidato cha V – VI 2011 

WILAYA SERIKALI 
ZISIZO ZA 
SERIKALI 

JUMLA 

GEITA 2 1 
3 

ILEMELA 2 7 9 

KWIMBA 3 0 3 

MAGU 1 0 1 

MISSUNGWI 0 2 2 

NYAMAGANA 5 4 9 

SENGEREMA 1 2 3 

UKEREWE 0 0 0 

JUMLA 14 16 
 
30 

 



 

 
 
Walimu katika Shule za Sekondari: 
Mkoa wa Mwanza wenye jumla ya shule za sekondari za serikali 237 ina jumla ya 
walimu 3175 na mahitaji ya walimu ni 5894 na upungufu ni 2719 sawa na asilimia 
46.2%. 
 
Idadi ya walimu katika mkoa 

WILAYA MAHITAJI WALIOPO UPUNGUFU 

GEITA 1318 357 961 

ILEMELA 613 451 162 

KWIMBA 801 528 273 

MAGU 818 452 366 

MISSUNGWI 305 141 164 

NYAMAGANA 916 655 261 

SENGEREMA 673 415 258 

UKEREWE 450 176 274 

JUMLA 5894 3175 2719 

 
 
 

 
Jengo la zamani la Shule ya Msingi Sengerema lililotumika kama Lower Primary School 
(darasa la I – IV). 
 

 



 

 

Nyumba za walimu shule ya sekondari Bukandwa Ukerewe mkoani Mwanza 

  
 
Elimu ya juu 

Mkoa wa Mwanza una vyuo vya elimu ya juu vya CBE, SAUT, OUT,ADEM, Chuo Kikuu 

cha Tiba na Afya cha Bugando na Mzumbe University ambavyo vimefunguliwa kukidhi 

mahitaji ya elimu ya juu. 

 

                            Jengo la Chuo Kikuu cha SAUT jijini Mwanza 



 

4.7 AFYA 

Huduma za afya katika mkoa wa Mwanza zinatolewa katika Hospitali ya Rufaa ya 

Bugando, Hospitali ya Mkoa ya Sekou Toure, Hospitali nyingine 13 zikiwemo 6 za 

Wilaya, vituo vya afya 45 na zahanati 340. Magonjwa yanayowasumbua wakazi wa 

Mkoa huu ni pamoja na malaria, magonjwa yanayoambukizwa kwa njia ya hewa 

na VVU/UKIMWI. 

 

Mlinganisho wa huduma za afya 1961-2011 

Wilaya zahanati Vituo vya afya hospitali 

1961 2011 1961 2011 1961 2011 

Geita  7 52 0 9 1 1 

Sengerema 2 55 0 8 0 1 

Ilemela 0 38 0 5 0 1 

Nyamagana 1 38 0 7 1 6 

Kwimba 0 32 0 5 0 2 

Magu 0 61 0 6 0 2 

Misungwi 0 32 0 4 0 2 

Ukerewe 4 32 0 1 1 1 

JUMLA 14 340 0 45 3 16 

  

 

Maambukizi ya malaria katika Mkoa wa Mwanza ni asilimia 31.4%. jitihada 

zinafanyika katika kupambana na ugonjwa wa malaria Mkoani za utoaji wa 

vyandarua kwa watoto na akina mama wajawazito kupitia mpango wa hati 

punguzo. Hadi kufikia Novemba, 2010 vyandarua vya hati punguzo 724,697 

zimekwishatolewa kadhalika upuliziaji wa dawa ya ukoko katika Kaya za 

Halmashauri za Kwimba, Magu na Missungwi ulifanyika, ambapo Kaya 506,209 

zimenyunyiziwa dawa sawa na 92% ya matarajio. 

 

Maambukizi ya UKIMWI katika Mkoa wa Mwanza ni asilimia 5.6%,  Hadi kufikia 

mwezi Septemba 2010 watu 53,644 wamesajiliwa katika vituo 57 vya kutolea 

huduma na matibabu ya UKIMWI Mkoani. Kati yao 25, 135 sawa na 47% 

wanatumia dawa za kufubaza virusi vya UKIMWI. 

 



 

Mkoa katika kupunguza maambukizi mapya ya UKIMWI unatoa elimu ya afya ; 

kuhamasisha upimaji wa hiari wa VVU ;  huduma na matibabu kwa wagonjwa 

vituoni na majumbani ; unadhibiti magonjwa ya zinaa na kifua kikuu   na 

kuhamashisha matumizi ya mipira ya kondomu kwa wale wanaoshindwa kufuata 

njia zingine za kinga. 

 

4.8 MIUNDOMBINU 

 Miundo mbinu iliyopo mkoani mwanza tangu uhuru ni ile ya reli ya kati 

iliyojengwa na wajerumani mwaka 1918 kwa lengo la kusafirisha malighafi, 

mabarabara, bandari na viwanja vya ndege. Aidha, kumekuwepo mabadiliko 

mbalimbali ya miundombinu hii kwa kipindi cha miaka 50 tangu uhuru. Mafanikio 

ya miaka 50 ya Uhuru ya Miundombinu imejikita katika maeneo yafuatayo:- 

4.8.1 Mtandao wa barabara Mkoa wa Mwanza 1961 

Tangu kupata Uhuru 1961, mtandao wa barabara umeimarika kwa kujenga barabara 

mpya za lami na barabara za changarawe, na kufungua barabara mpya za udongo 

mkoani ili kuimarisha na kurahisisha mawasiliano. Pia halmashauri zimeweza 

kuongeza mtandao wa barabara kati ya wilaya na vijiji vyake kurahisisha 

mawasiliano. 

 

 Mtandao wa barabara mkoa wa Mwanza mwaka 1961  

Aina ya Barabara Lami  

(km) 

Changarawe 

(km) 

Udongo 

(km) 

Jumla 

(km) 

Barabara kuu 0 0 394.35 394.35 

Barabara za Mkoa 0 0 773.94 773.94 

Barabara za Wilaya 8.81 125 1165 1298.81 

Barabara za Vijiji 0 0 255.5 255.50 

Jumla 8.81 125 2588.79 2722.60 

 



 

Mwaka 1961, mkoa wa Mwanza haukuwa na barabara kuu za lami wala 

changarawe. Kulikuwa na barabara za udongo zenye urefu wa km 394.35. Kwa 

upande wa barabara za mkoa kulikuwa na barabara za udongo za urefu wa km 

773.94. Barabara za wilaya lami ilikuwa na urefu wa km 8.81, changarawe km 125 

na udongo ni km 1165, na  barabara za vijiji zilikuwa za udongo urefu wa  km 225.5.  

   

Mtandao wa barabara  mkoa wa Mwanza baada ya uhuru hadi  2011 

  

Baada ya Uhuru, serikali imeendelea kuimarisha miundombinu ya barabara kwa 

kuunganisha barabara kati ya vijiji na barabara za wilaya, mikoa na barabara kuu ili 

kurahisisha mawasiliano na kuinua uchumi wa wananchi. Serikali imeendelea 

kuimarisha na kuongeza ujenzi wa mtandao wa barabara kwa kujenga barabara za 

lami, changarawe na udondo. Hivi sasa, mkoa una jumla ya barabara kuu za lami 

zenye urefu wa km 376.31 na barabara za changarawe za urefu wa km 33.52.  

Barabara za mkoa zenye lami ni km 16.63 na barabara za changarawe km 1107.18. 

Pia barabara za wilaya zenye lami ni km 31.20, changarawe km 1295.82 na udongo 

km 3008.23. Barabara za vijiji za changarawe ni km 156.90 na udongo km 2039.48. 

 

 Mtandao wa barabara mkoa wa Mwanza hadi mwaka 2011 

Aina ya Barabara Lami  

(km) 

Changarawe 

(km) 

Udongo 

(km) 

Jumla 

(km) 

Barabara kuu 376.31 33.52 0 409.83 

Barabara za Mkoa 16.63 1107.18 0 1123.81 

Barabara za Wilaya 31.20 1295.82 3008.23 4335.25 

Barabara za Vijiji 0 156.90 2039.48 2196.38 

Jumla 424.14 2593.42 5047.71 8065.27 

 

 

 



 

Mafanikio: 

mafanikio  ya miaka 50 ya uhuru sekta ya barabara ni kama ifuatavyo:- 

 Barabara kuu za lami ambazo hazikuwepo zimejengwa zenye urefu wa km. 

376.31  

 Barabara kuu za changarawe ambazo hazikuwepo zimejengwa zenye urefu wa 

km. 33.52  

 Barabara za mkoa za lami ambazo hazikuwepo kabisa zimejengwa zenye urefu 

wa km. 16.63  

 Barabara za mkoa za changarawe ambazo hazikuwepo zimejengwa zenye urefu 

wa km. 376.31  

  Barabara za wilaya za lami zimeongezeka kutoka km 8.81 hadi km 31.20 sawa 

na asilimia 254. 

 Barabara za wilaya za changarawe zimeongezeka kutoka km 125 hadi km 

1295.82 sawa na asilimia 936.  

 Barabara za wilaya za udongo zimeongezeka kutoka km 1165 hadi km 3008.23 

sawa na asilimia 158.2.  

  Barabara za vijiji za udongo zimeongezeka kutoka km 255.5 hadi km 2039.48 

sawa na asilimia 698.2.  

 

4.8.2   Ardhi na Maendeleo ya Makazi. 

 

 Ukuaji wa Miji 

Mkoa una wilaya nane (8) na halmashauri saba (7) tarafa 33 kata 214 na vijiji 701.  

Makao makuu ya halmashauri hizi yako kwenye Jiji la Mwanza na miji midogo ya wilaya.  

Halmashauri tano (5) kati ya saba (7) katika mkoa wetu tayari zimeanzisha mamlaka ya 

miji na miji midogo. Halmashauri hizo ni Jiji, Sengerema, Magu, Kwimba na Ukerewe. 

 



 

 

Utekelezaji wa mipango miji na uwekezaji mkoani Mwanza 

 

Mji wa Mwanza 

Mji wa Mwanza ulianzishwa mwaka 1892 ukiwa ni Makao makuu ya utawala na biashara 

katika mkoa wa Mwanza.  Mji huu uliendelea kukua kwa haraka kwa 11% .  Watu 

walikuwa katika mji wa Mwanza kama ifuatavyo; 11,300 (1948), 19,900 (1957), 

169,660 (1978), 223,013 (1988), 476,642 (2002).  Kufikia mwaka 2011 mji unakadiriwa 

kuwa na watu 750,000.  Mwaka 1978 mji ulipata hadhi ya kuwa Manispaa na ilipofikia 

mwaka 2000 uliteuliwa kuwa Jiji.  Huu ni mji wa pili kwa ukubwa nchini Tanzania ukiwa 

na eneo la kilomita za mraba 1,325 ambapo kilomita za mraba 900 ziko ndani ya maji 

na kilomita za mraba zilibakia 425 ziko nchi kavu. 

Mji unakadiriwa kuwa na nyumba 70,000.  Nyumba zipatazo 51,000 kwenye maeneo 

yasiyopimwa kiasi ambacho ni asilimia 73% ya nyumba zote za Jiji.  Inasadikiwa 

kwamba 70% ya watu walioko jijini Mwanza wanaishi kwenye maeneo yasiyo rasmi. 

 

 



 

 Mipango ya matumizi bora iliyofanyika: 

 Mpango kamambe wa Jiji la Mwanza 1992 – 2012 (master plan) 

 Mpango wa uendelezaji mjini kati (Central Area Redevelopment Plan 1993 – 2013) 

 Kuboresha makazi yasiyo rasmi (upgrading) 1998 

 Kuorodhesha mali za kudumu (formalization of properties)  

 sustainable city program under DANIDA 2001 

 Kupima na kutoa huduma kwa viwanja vipya 10,000  

 Mradi wa urasimishaji wa makazi. 

 

Miji iliyoidhinishwa kuwa miji midogo kwenye halmashauri ni kama ifuatavyo:- 

 Halmashauri ya wilaya ya Magu 

Mji mdogo wa Kisesa, Lamadi, Nyanguge, Nyamikoma, Nassa, Kabila, Kayenze 

Masanzakona na Mkula. 

 Halmashauri ya wilaya ya Misungwi 

Mji mdogo wa Usagara, Misasi, Mabuki Kigongo Ferry na Seke. 

 Halmashauri ya wilaya ya Kwimba. 

Mji mdogo wa Malya, Nyambiti Sumve, Hungumalwa. 

 Halmashauri ya wilaya ya Ukerewe 

Mji mdogo wa Mriti, Murutunguru, Bwisya na Rugezi. 

 Halmashauri ya wilaya ya Sengerema 

Mji mdogo wa Nyehunge, Kamanga Busisi, Bupandwa, Katunguru, Kahunda na 

Ngoma. 

 Halmashauri ya wilaya ya Geita 

Mji mdogo wa Kasamwa, Bukoli, Katoro, Nyarugusu Nkome na Karumwa. 

 

        Upimaji wa vijiji 

Katika Mkoa wa Mwanza utaratibu wa uhamasishaji na upimaji vijiji ulianzia mwaka 

1996.  Kufikia mwaka huu 2011 utekelezaji umekuwa kama ifuatavyo:- 

 

 



 

S/Na. Wilaya Idadi ya 

Vijiji 

Vijiji 

vilivyopimwa 

Asilimia 

(%) 

1. Magu 124  13 10 

2. Misungwi  78   58 74 

3. Kwimba 111   31 28 

4. Sengerema 123   20 16 

5. Geita 197 143 73 

6. Ukerewe  68   15 22 

Jumla  701 280 40 

 

Urasimishaji wa Makazi holela 

Wizara ya ardhi na Maendeleo ya Makazi katika utekelezaji wa sheria ya ardhi ya 

mwaka 1999 inasimamia na kutekeleza miradi ya urasimishaji wa makazi yaliyojengwa 

kiholela nchini kuanzia mwaka 2004/2005; kwa kutekeleza sheria hiyo Wizara imeanzia 

na Jiji la Dar es Salaam kwa kutoa leseni za makazi ili kuongeza usalama wa miliki na 

kuelekeza kutoa hati miliki kwa jiji la Mwanza kwa kuzingatia kifungu (56 – 60) kama 

maeneo ya majaribio.Mwaka 2006 utekezaji wa mpango huu uliingiwa kwenye 

programu ya kuboresha ushindani katika sekta binafsi katika kuboresha sekta ya ardhi, 

inayofadhiliwa na Benki ya Dunia chini ya ofisi ya Waziri Mkuu.  Miradi ya urasimishaji 

inaendelea kutekelezwa na halmashauri za mji iliyobakia kote nchini kama mojawapo ya 

majukumu yaliyoelekezwa katika sheria ya ardhi na ile ya mipangomiji ya mwaka 2007.   

Mradi wa urasimishaji ulianza tarehe 1.4.2009 kwa kata kumi zilizoko jijini Mwanza 

ambazo ni kata ya Buhongwa, Nyakato, Mahina, Mkolani, Kitangiri, Butimba, Pasiansi, 

Kirumba, Isamilo na Igoma.   Fedha zilizoidhinishwa kwa ajili ya mradi ni Tshs. 1.6 

Bilioni.  Hadi kufikia Juni, 2011 Tshs. Milioni 791,512,140/= zilikuwa zimepokelewa na 

kwamba Tshs. 775,512,140 tayari zimetumika. Aidha kazi zilizofanyika ni utambuzi wa 

miliki 33,627, uaandaji wa michoro ya mipangomji yeye viwanja 20,391 na upimaji wa 

viwanja 9.042.  Tayari hati 1,382 zimeandaliwa na kupewa wananchi.  Kwa mujibu wa 

taarifa ya mradi kazi zilizofanyika zinafikia asilimia 69%.  Mradi umekumbwa na 



 

changamoto nyingi ikiwepo migogoro ya mipaka ya ardhi, msongamano wa nyumba na 

maeneo mengi kuwa milimani.   

 

 Msajili wa Hati 

Ofisi ya Msajili wa Hati ilianzishwa wakati wa utawala wa Kijerumani mnamo mwaka 

1891.  Utawala wa Kiingereza ulipochukuwa mamlaka masuala ya usajili wa hati 

yaliendelea kwa maana ya kutambua milki zingine.  Wakati huo ofisi ya Msajili wa Hati 

ilikuwa nchini ya Kabidhi Wasii katika Wizara ya Sheria mpaka mwaka 1965 

ilipohamishiwa Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi kama kitengo kamilli 

kinachojitegemea.    

Mnamo mwaka 1972 Idara ya Usajili ilihamia chini ya Idara ya Ardhi kuwa sehemu 

katika Idara hiyo kwa lengo la kupunguza matumizi.  Mnamo mwaka 2007/2008 

kutokana na majukumu ya kazi yaliyopo na mwamko wa wananchi na wawekezaji 

kuhusu masuala ya Ardhi, serikali iliona umuhimu wa kuifanya sehemu ya Usajili wa 

Hati kuwa kitengo kamili kinachojitegemea katika masuala ya bajeti na kiutendaji.               

     

  Mafanikio 1961 - 2011: 

Baada ya Serikali kuanzisha ofisi za Kanda ikiwemo hii ya Mwanza wananchi wengi 

wamekuwa wakisajiliwa hati zao na kuweza kuzitumia katika kufanya maendeleo ya 

kiuchumi na kijamii.  Tangu ofisi hii ilipoanzishwa imeweza kusajili hati miliki 43,000. 

             

 (a)  Sheria zilizopitishwa kuboresha Usajili wa Hati: 1999 – Sheria ya Ardhi ya Vijiji 

(The Village Land Act No. 5/1999) Kwa kutambua umuhimu wa ardhi kwa wananchi 

walio wengi serikali imepitisha sheria hii pamoja na mambo mengine imewezesha 

uanzishaji wa Masjala za Ardhi za Vijiji nchini.    

 

Kwa kuzingatia sheria hii Vijiji vinaweza kupatiwa vyeti ambavyo vinaonyesha eneo 

linalomilikiwa na kijiji husika na hatimaye miliki ardhi za kimila (certificate of Customary 

Right of Occupancy). 

 



 

(b). 2008 – Sheria ya Umiliki wa sehemu ya jengo (Unit Title Act.  Na. 17/2008)  

Sheria ya Umiliki wa Sehemu ya Jengo ilipitishwa ili kuwezesha wamiliki  wa sehemu ya 

jengo kuweza kumiliki maeneo yao na  kupata hati miliki ambazo wanaweza kuzitumia 

na kupata manufaa aidha kwa kuzitumia kama dhamana au kujihakikishia uhalali wa 

maeneo wanayomiliki (Security of Tenure). 

 

 (c) 2008 – Mortgage Financing (Special Provisions) Act Na. 18/2008.   

 Sheria hii imewezesha kuondoa kikwazo cha upatikanaji wa vibali kutoka ofisi ya 

Kamishna wa Ardhi ili kuweka dhamana   hati miliki katika taasisi za fedha.  Sheria hii 

imeondoa hitajila kibali na imewezesha usajili wa rehani kufanyika kwa ufanisi zaidi 

hivyo kuondoa urasimu uliokuwepo hapo awali. Upimaji wa maeneo na utoaji wa hati za 

kumiliki ardhi huwezesha serikali kuwa na kumbukumbu zinazoweza kutumika kwa ajili 

ya kupata mapato ya serikali.  Mfano kodi za ardhi na mapato mbalimbali 

yanayopatikana kutokana na ada mbalimbali zinazotokana na mamala katika ardhi. 

 

 

4.8.3 Reli: 

Usafiri wa reli uliendelea kuimarishwa baada ya uhuru kwa kukarabatiwa kwa reli ya 

kati kutokea Dar es salaam hadi Mwanza. Usafirshaji wa abiria na mizigo uliongezeka 

baada ya serikali kuunda shirika la Reli Tanzania wakati huo(TRC) lililounganisha 

mawasiliano na usafirishaji wa bidhaa mbalimbali na nchi jirani za maziwa makuu 

kupitia bandari ya Mwanza North na Mwanza South. Meli za MV Victoria ni matunda ya 

meli zilizojengwa mwaka 1961 mara baada ya uhuru na imekuwa ikifanyiwa 

marekebisho kulingana na taratibu za usalama wa vyombo vya majini na kubwa zaidi 

mwaka 2007 ilifanyiwa ukarabati ulioirudisha katika hali ya upya kwa asilimia 90. TRC 

baada ya ubinafsishaji kuwa TRL imekumbwa na changamoto mbalimbali ikiwemo 

uharibifu wa miundombinu ya reli. 

 

Matarajio ya serikali ni kuendelea kuboresha sekta hiyo kwa kuisaidia TRL kwa ubia 

kuipatia mabehewa na menejimenti itakayoendesha shirika hilo vizuri zaidi. 



 

Kumekuwepo huduma bora za usafiri wa majini na ongezeko la vyombo vya usafiri vya 

watu binafsi katika ziwa Victoria. Mfano usafiri wa meli za kwenda ukerewe meli mpya 

za watu binafsi za mizigo na abiria zimeweza kufanya safari za uhakika na kuwezesha 

maeneo haya kufikika kwa urahisi. Meli za mwanzo baada ya uhuru zilizokuwepo nazo 

zimeendeelea kuimarishwa kimatengenezo na kuboresha huduma zaidi hasa baada ya 

Kuanzishwa kwa Shirika la Huduma za Meli(MSL)na Mamlaka ya Usimamizi wa 

Bandari(TPA). 

 

4.8.4 Vivuko: 

Mkoa wa mwanza una vivuko na magati yanayohudumia mkoa katika maeneo ya 

usafirir wa majini ziwani na hali hii wakati wa uhuru ilikuwa ya kuridhisha ikilinganiwa 

na sasa hali kuwa nzuri sana katika maeneo ya Kigongo ferry, kamanga ferry, bugorola 

na rugezi. Serikali itandelea kuboresha vivuko vya maeneo yote ya visiwani ya nkome 

na nyakaliro ili kusaidia maeneo hayo kufikika kwa uhakika zaidi. 

 

Kivuko cha MV Misungwi kinachofanya safari kati ya Busisi – Kigongo mkoani Mwanza 

 



 

4.8.5 Viwanja vya ndege: 

Huduma za viwanja vya ndege wakati wa uhuru ilikuwa ni ya kuridhisha. Hivi sasa mkoa 

wa mwanza una uwanja mkubwa na unaendelea kupanuliwa ili ufikie kiwango cha 

kimataifa. Uwanja wa sasa una uwezo wa kupokea na kupaki ndege kubwa zaidi ya 10 

aina ya D 8 kwa wakati mmoja. Uwanja huu unahudumia usafirir wa abiria na pia 

mizigo mbalimbali ndani ya na nje ya nchi. Makampuni ya ndege  sasa yameongezeka 

toka Air Tanzania  baada ya Uhuru na sasa kuna Precision Air, Jetlink, Aviation Air, 

Coastal, Euric air, Fly 540, community Airline ambayo yanatoa huduma katika uwanja 

huo. Mkoa una uwanja wa ndege mkubwa Geita na vingine vidogo Rubondo, Ukerewe, 

na Sumve.  

 

4.8.6 Mwasiliano ya simu 

Mkoa wa mwanza wakati wa uhuru 1961hadi miaka ya 1980 mawasiliano ya simu 

hayakuwa ya kuridhisha sana. Wakati huo mawasiliano yalilazimika kufanyika kwa njia 

ya simu za upepo ili kuyafikia maeneo ya vijijini. Hali hii ilipelekea baadhi ya maeneo ya 

mkoa kubatizwa majina ya maeneo yenye mazingira magumu, hata watumishi 

waliopelekwa huko wengi waliacha kazi kwa hofu kuwa maeneo hayo yaliwafanya 

watengwe na jamaa zao au maendeleo ya ulimwengu. Hivi sasa maeneo yote ya mkoa 

wa mwanza yana mawasiliano ya simu tena ya kisasa.  Mitandao ya makampuni binafsi 

na ya umma ya Vodacom, Airtel, Zantel, Tigo na TCCL yameboresha huduma za 

mawasiliano za ndani na nje ya nchi. Wananchi wa mkoa wa Mwanza wapatao asilimia 

35 hivi sasa wanatumia mawasiliano ya simu na inategemewa kufikia mwaka 2015 

itafikia asilimia 50 ya wananchi wote. 

 



 

 

Moja ya minara ya kampuni ya simu za mkononi katika eneo la mlima wa Mwalolela kijiji 

cha Busulwangiri sengerema mkoani Mwanza. 

 

4.8.7 Nishati na Madini:   

Nishati ya umeme wa jua, umeme wa Tanesco, kuni, mkaa na gesi asilia nay a 

wanyama vimekuwa vikitumiwa na wananchi wa mwanza kwa muda mrefu mara baada 

ya uhuru. Hata hivyo, kuna ongezeko kubwa la matumizi ya nishati ya umeme wa 

Tanesco kwa maeneo yote ya mijini katika mkoa wa mwanza. Mwaka 1961, 

hapakuwepo na ummeme wa tanesco lakini hivi sasa wilaya zote zimeunganishwa 

nishati hiyo. Wilaya zilizounganishwa karibuni zaidi ni za ukerewe mwaka 2005, Geita 

mwaka 2000, sengerema 1998, Kwimba na Missungwi 1992. Kukua kwa haraka kwa 

mkoa wa Mwanza na maeneo yake mathalani mkoa mpya wa Geita sasa kumechangiwa 

kwa kiasi kubwa sana na uwepo wa nishati ya umeme na pia uchimbaji wa madini wa 

makampuni makubwa ya GGM. Shughuli za kandarasi za majenzi mkoani mwanza 

hususani geita zimekua kwa kasi kubwa kutokana na uwepo uchimaji wa makampuni 

makubwa. Uchumi wa watu binafsi na jamii ya wananchi wa mwanza umekua kwa kasi 



 

kutokana na uchimbaji mdogo mdogo wa mashapo ya dhahabu, lakini pia kutokana na 

ongezeko la ajira katika makampuni yenye kandarasi kubwa mbalimbali mkoani. 

 

Mpango wa maendeleo wa miaka mitano umelenga kupeleka nishati ya umeme zaidi 

katika maeneo ya vijijini kwa mradi unaotekelezwa wa mfuko wa milennia(MCC). Aidha, 

njia bora za uwekezaji mkubwa wenye tija katika maeneo ya migodi utausaida mkoa wa 

Mwanza kutumia fursa zake kuwekeza zaidi kwenye maeneo hayo ili kuwa na uchumi 

chanya kwa maendeleo yote ya kisekta.  Changamoto kubwa inayokabili sekta ya 

madini nchini ikiwepo mwanza ni kutotambua kuwa uwekezaji mkubwa una tija kubwa 

katika kuleta matokeo ya haraka katika maendeleo ya kiuchumi kuliko sekta nyingine za 

uzalishaji. Mkoa wa mwanza unakazania zaidi uwekezaji mkubwa katika wilaya na jiji 

kwa kutambua kuwa hiyo ndiyo njia pekee itakayoleta matokeo ya haraka ya 

kupunguza umaskini na kukuza pato la mkoa, njia hiyo ndio imefikisha mkoa huu hapo 

ulipo hivyo halmashauri za wilaya na Jiji zitaendelea kuthubutu kutumia fursa hiyo.  

 

4.9 MAJI 

4.9.1 Maendeleo ya Huduma ya Maji 

Huduma ya maendeleo ya maji imepata mafanikio makubwa kama ifuatavyo:- 

 Idadi ya mabwawa imeongezeka kutoka 3 mwaka 1961 hadi 13 mwaka 2011 

sawa na ongezeko la asilimia 333.3. 

 Idadi ya malambo imeongezeka kutoka 36 mwaka 1961 hadi 72 mwaka 2011 

sawa na ongezeko la asilimia 100. 

 Miradi ya maji ya bomba imeongezeka kutoka 6 mwaka 1961 hadi 60 mwaka 

2011 sawa na ongezeko la asilimia 900. 

 Idadi ya chemichemi iliyoboreshwa imeongezeka kutoka 5 mwaka 1961 hadi 

8 mwaka 2011 sawa na ongezeko la asilimia 60. 



 

 Idadi ya miradi ya visima vya asili ambayo imeboreshwa ambayo haikuwapo 

mwaka 1961 imeboreshwa 257 hadi ilipofika mwaka 2011. 

 Idadi ya visima vya pampu (virefu na kati) ambavyo havikuwapo mwaka 

1961, vimejengwa 2743 hadi ilipofika mwaka 2011. 

 Idadi ya matenki ya kuvuna maji ya mvua ambayo hayakuwapo mwaka 1961, 

yamejengwa 178 hadi ilipofika mwaka 2011. 

 

 



 

Jedwali Na 3: Vyanzo vya Maji mkoa wa Mwanza kati ya mwaka 1961 - 2011 
 

  Wilaya Ngudu Magu Misung
wi 

Geita Sengerem
a 

Ukerewe Jiji Jumla 
 

 Chanzo cha 
maji 

196
1 

201
1 

196
1 

201
1 

19
61 

201
1 

196
1 

201
1 

196
1 

201
1 

196
1 

201
1 

196
1 

201
1 

196
1 

2011 

1 Mabwawa 2 0 0 4 0 3 1 5 0 0 0 0 0 1 3 13 

2 Malambo 36 2 0 22 0   31 0 15   0 2 36 72 

3 Miradi ya 
Maji bomba 

4 8 1 12 0 8 1 8 0 10 0 11 0 3 
6 60 

4 Chemichemi 1 0 0 2 0  4 5 0 0 0 0 0 1 5 8 

5 Visima vya 
asili 
vilivyoboresh
wa 

0 40 0 67 0 1 0  0 0  148 0 1 

0 257 

6 Visima vya 
pampu za 
mkono ( 
vifupi na 
Kati) 

0 729 0 777 0 331 0 300 0 298  225 0 83 

0 
2,7

43 

7 Tank za 
kuvuna maji 
ya mvua 

0 55 0 54 0 14 0 18 0 17  15 0 5 

0 178 

  43 834 1 938 0 357 6 367 0 340 0 399 0 96 50 3,331 



 

4.9.2 Mafanikio ya Huduma za Maji kwa miaka 50 ya Uhuru. 

Huduma ya Maji katika Mkoa wa Mwanza imeweza kuboreshwa kupitia program 

na sera mbalimbali za maji katika kipindi chote tangu kupatikana uhuru hasa 

katika mambo yafuatayo. 

 Hali ya utoaji wa  huduma ya maji Mkoani Mwanza imeboreshwa na 

kufikia 64% ya wakazi wake kupata maji safi na salama ukilinganisha  

kabla ya uhuru ambapo asilimia 19  ya wanachi walipata maji safi na 

salama. 

 Serikali imefanikisha uundaji wa Bodi za Mamlaka za Maji katika miji ya 

makao makuu ya Wilaya Sita nakuleta ufanisi katika utendaji wake 

ukilinganisha na kabla ya uhuru ambapo hazikuwepo. 

 Serikali imejenga mradi mkubwa wa Maji unaoitwa KASHWASA katika 

chanzo cha Ihelele ambao ni mkubwa nchi nzima ambao haukuwapo 

wakati wa uhuru. 

 Huduma ya maji mjini Mwanza imeboreshwa na kufikia 90% ya wakazi 

wake kupata maji safi na salama ukilinganisha na 35% kabla yauhuru. 

 Idadi ya visima vya maji imefikia jumla ya 2986 katika Mkoa 

 Serikali imeweza kupata Sheria mpya ya maji namba 10, 11 na 12 ya 

mwaka 2009  ambazo inazingatia utaji wa huduma za maji vijijini, mijini 

na usimamizi wa rasilimali za Maji ukilingalisha na iliyokuwa ya Mkoloni ya 

sheria ya Tanganyika ya mwaka 1947-1950, kifungu 281 ambacho 

kilizingatia utaji wa huduma ya maji kwa viongozi tu.  

 

4.9.3 Changamoto 

 Miradi mingi ya maji ya iliyojengwa miaka ya 70 hadi 90 ilikufa kutokana 

na  kukosekana kwa fedha za uendeshaji na matengenezo ya miradi na 

hujuma za wizi wa miundombinu  (mfano; miradi iliyojengwa kupitia 

mpango wa HESAWA na miradi ya bomba Vijijini). 

 Ukuaji wa watu katika miji ni mkubwa ukilinganisha na rasimali za upanuzi 

wa huduma za maji Mijini, Miundombinu ya maji iliyojengwa haitoshelezi 

mahitaji ya watu kwa sasa husuani Mji wa Ngudu, Magu, Geita na 

Ukerewe. 



 

 Ukosefu wa vifaa vya kufanyia matengezo ya mabomba kama magreda ya 

kunyanyulia mizigo hususani kwenye miradi ya Mamlaka za maji kubwa za 

KASHWASA na MWAUWASA. 

4.9.4 Mipango ya baadaye. 

 Serikali kuendelea kutekeleza Programu ya Maendeleo Sekta ya maji 

ambayo serikali imelenga kuwapatia wanachi huduma ya maji vijijini na 

mijini kufikia asimia 90 kwa Vijijini na asilimia 100 mijini ifikapo mwaka 

2025.  

 Serikali itaendelea kutekeleza mpango wa kuboresha huduma za maji na 

usafi wa mazingira katika Miji ya Sengerema, Magu, Geita na Ukerewe 

kwa ushirikiano wa Jumuiya ya Afrika mashariki kuanzia mwaka 2013 hadi 

2025. 

 Serikali kuendelea kushirikiana na wafadhili mbalimbali na mashirika 

binafsi katika kuboresha huduma ya maji mijini na vijijini kupitia miradi 

tengefu (earmark project) ikiwa ni pamoja na ile inayofadhiliwa na JICA 

Phase II kuanzia mwaka  2013 na mradi wa maji Geita Mjini kwa 

ushirikiano wa G.G.M kuanzia mwaka wa fedha 2011/2012.  

 

4.10. VIVUTIO VYA UTALII NA FURSA ZA UWEKEZAJI KATIKA MKOA 

WA MWANZA 

  

Biashara 

Mkoa unavyo viwanda vikubwa na vya kati  42 ambavyo vinazalisha soda, bia, 

maji, magodoro, samaki, nguo, nondo, mafuta ya kupikia, n.k., Viwanda vidogo 

viko 30 ambavyo hujishughulisha na kuzalisha vinywaji, kuchonga vyuma, 

kusaga vyakula, kutengeneza samani, misumari n.k.. Viwanda vidogo vidogo viko 

372 ambavyo hujishughulisha na kushona viatu, kushona nguo, kutengeneza 

mabegi, kusindika vyakula n.k. 

 

 

 



 

Hali ya uwekezaji na fursa za uwekezaji zilizopo: 

Sera ya Uwekezaji ilianza kutiliwa mkazo mkoani Mwanza kuanzia mwaka 2004 

wakati uongozi wa Mkoa ulipofanya Kongamano la Uwekezaji (Mwanza Investors‟ 

Forum). Lengo lilikuwa ni kuhakikisha Mkoa unatenga maeneo ya kutosha ya 

uwezekazaji. Nia na madhumuni ya kuvutia uwekezaji ni kuinua uchumi wa Mkoa 

kwa kuongeza viwanda na ajira kwa wananchi wake. Katika kuendeleza mikakati 

ya kuvutia wawekezaji na kuweka mazingira shindanishi mkoa ulishiriki katika 

kongamano la kwanza la uwekezaji katika bonde la ziwa Victoria (Lake Victoria 

Basin Investment Forum) katika hoteli ya Malaika tarehe 05-08 Desemba 2010. 

Kongamano hilo la kihistoria lengo lake kuu lilikuwa kujadili utambuzi wa faida za 

uchumi na kijamii zinazotokana na uwekezaji katika bonde la ziwa Victoria.  

 

Katika kuendeleza uwekezaji, mkoa unaendelea kufanya yafuatayo: 

 

Upanuzi wa uwanja wa ndege wa Mwanza ili uwe wa kimataifa na kuna mipango 

endelevu ya kuendeleza kiwanja hicho kwa awamu kuu tatu. Awamu ya kwanza 

ni mpango wa muda mfupi unaohusu ukarabati wa maegesho ya ndege za 

mizigo na abiria, ukarabati wa njia ya ndege, ujenzi wa maegesho ya magari, 

ujenzi wa jengo jipya la abiria lenye uwezo wa kuhudumia abiria milioni moja 

kwa mwaka, ujenzi wa jengo la kuhifadhia mizigo na urefushaji wa barabara ya 

kurukia na kutua mita 550 na ujenzi wa mnara wa kuongozea ndege. Awamu ya 

pili ni utekelezaji wa mpango wa muda wa kati ambapo ujenzi wa 

(parallel/taxiway shoulders) utafanyika, ujenzi wa mahoteli, ujenzi wa maofisi ya 

kibiashara na ukamilishaji wa barabara za ndani. Awamu ya tatu ni utekelezaji 

wa mpango wa muda mrefu, awamu hii itahusu ujenzi wa barabara na madaraja 

kuzunguka mipaka ya nje ya kiwanja na ujenzi wa jengo la shughuli za usafiri wa 

anga, awamu hii itatekelezwa kupitia ushirikishwaji wa sekta binafsi. 

 

Kuendelea kutenga maeneo ya uwekezaji kwa mfano Halmashauri ya Jiji la 

Mwanza imetenga eneo la viwanda vikubwa huko Buhongwa viwanja 100, eneo 



 

la Kabuhoro viwanda vidogo viwanja 20, mahoteli na burudani viwanja 8 huko 

Luchelele na viwanja vya makazi 700 huko Kiseke. Misungwi imetenga eneo la 

viwanda hekta 1,200 katika kijiji cha Nyang‟homango. 

 

Katika eneo la utalii , vivutio mbalimbali vimeainishwa kwa mfano Kisiwa cha 

Saanane kilichopo Jijini Mwanza, Kijereshi mbuga ya wanyama iliyopo wilayani 

Magu, Kituo cha zana na kumbukumbu za mila za wasukuma Bujora wilayani 

Magu, Kisiwa cha Rubondo chenye mbuga za wanyama wilayani Geita, Nyayo za 

Mwanamalundi Kwimba, jiwe linalocheza la Naburebeka wilayani Ukerewe, Jiwe 

la Bismark lililopo Jijini Mwanza. Pia, Mkoa unaendelea kutangaza vivutio hivyo 

kwa kushirikiana na Sekta binafsi mfano Shirika la Maendeleo la Uholanzi (SNV). 

 

Sekta ya Madini:  

Wilaya ya Geita ni maarufu kwa uchimbaji wa dhahabu, uchimbaji huo 

unafanywa na Anglogold Ashanti inayomiliki Mgodi wa dhahabu Geita 

unaojulikana kama Geita Gold Mine (GGM)  lakini bado yapo meneo mengine ya 

kuwekeza yenye madini kama Almasi huko Misungwi na Sengerema katika kijiji 

cha Lubaga na Satta ambako dhahabu pia inapatikana. 

 

Sekta ya Uvuvi:   

Eneo kubwa la Mkoa wa Mwanza ni maji ya Ziwa Victoria ambapo kuna maeneo 

mengi ya uwekezaji kama vile viwanda vya samaki. Mkoa unavyo viwanda 7 vya 

kuchakata samaki. 

 

Sekta ya Nishati:  

Mkoa hupata umeme wa gridi ya Taifa kupitia kituo kikuu cha umeme kilichopo 

Nyakato. Katika kuendeleza usambazaji wa Nishati ya umeme, kwa mwaka 2011 

baadhi ya maeneo yatapata umeme kupitia mfuko wa changamoto za millenia 

(Millenium Challenge Cooperation). Baadhi ya maeneo yanayotegemea kupata 



 

umeme ni Geita (Katoro, Nyang‟hwale, Rwamugasa, Bukoli na Msalala), 

Misungwi (Nyamaiza na Seeke), Sengerema (Katungulu, Nyehunge na Nyamililo) 

na Ilemela jijini Mwanza.  

 

5.0 HITIMISHO: 

Ili kuweza kufanikisha utekelezaji wa majukumu yake mkoa una dira, dhima na 

malengo.   Aidha, dhana ya kupeleka madaraka kwa Umma (D by D) pamoja na 

dhana ya Mamlaka za Serikali za Mitaa kuwa na uhuru kamili wa kujiamulia 

mambo yake siyo kigezo cha kutoa huduma mbovu kwa jamii ya watanzania. 

Mkoa unalo jukumu la kuhakikisha Sera, Sheria, Kanuni, Taratibu na miongozo 

mbalimbali inayotolewa na Serikali Kuu inatekelezwa ipasavyo na Mamlaka za 

Serikali za Mtaa. 

 

 

 

 

 

TUMETHUBUTU, TUMEWEZA, TUNAZIDI KUSONGA MBELE 

 

 

 


