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HOTUBA YA MHE. JOHN V.K. MONGELLA, MKUU WA MKOA 
WA MWANZA KATIKA MAADHIMISHO YA SIKU YA 

WAUGUZI DUNIANI TAREHE 12 MEI, 2017 
 

 

Mhe. Mary Tesha Onesmo, Mkuu Wa Wilaya ya Nyamagana,  

CP Clodwig Mtweve, Katibu Tawala Mkoa wa Mwanza, 

Mhe. Christopher Gachuma, Mwenyekiti wa Bodi ya Ushauri 

Hospitali ya Rufaa ya Mkoa,  

Dkt Leonard Subi, Mganga Mkuu Mkoa wa Mwanza, 

Dkt Onesmo Rwakyendela, Mganga Mfawidhi Hospitali ya Mkoa, 

Viongozi mbalimbali wa Serikali,  

Wageni Waalikwa, (Mabibi Na Mabwana)  

Wana habari 

Awali ya yote, nachukua nafasi hii kumshukuru Mwenyezi Mungu, mwingi 

wa rehema, kwa kutulinda na kutuwezesha kukutana hapa leo.  Vilevile 

nitoe shukrani zangu za dhati kwa uongozi wa chama cha wauguzi 

Tanzania (TANNA), Tawi la hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Mwanza (Sekou 

toure) kwa kunialika kuwa Mgeni Rasmi katika sherehe hii ya wauguzi 

duniani yenye malengo ya kumbukumbu ya kuzaliwa mwanzilishi wa 

huduma za uuguzi duniani hayati Florence Nightingale aliyezaliwa 

tarehe 12/05/1820. 

 

Kutokana na umuhimu wa siku yenyewe ambapo naamini itatukumbusha 

mengi mazuri aliyofanya Bibi Florence Nightingale, nimeona kuna 

umuhimu wa kushiriki nanyi katika sherehe hii ambayo ni muhimu katika 

mstakabali wa taaluma ya uuguzi na Taifa letu kwa ujumla.  Aidha, 

natamka wazi kuwa nimefurahia sana kwa nafasi hii mliyonipa ikiwa ni 
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mara ya kwanza kujumuika nanyi katika sherehe hizi.  Pia ikumbukwe 

kwamba nilipenda sana kupata wasaa ili nipate kuongea nanyi na 

kuwasikiliza. Asanteni sana. 

 

Ndugu Wauguzi, 

Nimeambiwa kuwa, tangu chama cha wauguzi Tanzania kianzishwe, 

kumekuwa na utaratibu wa kuadhimisha kumbukumbu ya mwanzilishi wa 

taaluma ya uuguzi duniani kila mwaka. 

 

Ninaamini kuwa kupitia sherehe hii, taaluma ya uuguzi imekuwa 

ikiboreshwa kwa kufanya tathimini ya utaoaji huduma, na baadhi ya 

mambo yameendelea kuboreshwa pamoja na kuwepo changamoto nyingi 

katika taaluma yenu.  Leo hii naungana nanyi kwa kusema kuwa, ni 

muhimu sana sherehe hii iwe inafanyika ili kutukumbusha kufuata maadili 

na miongozo ya taaluma kama mlivyoachiwa na muasisi wa uuguzi 

Florence Nightingale.  Kwa hakika ninawapongeza sana kuandaa 

sherehe hii. 

 

Ndugu Wauguzi, 

Mkumbuke kuwa, sherehe hii inafanyika wakati sekta ya Afya ikiwa katika 

mkakati wa mageuzi, wenye changamoto nyingi katika kuboresha hali za 

afya za wananchi kwa kutoa huduma bora. 

  

Rai yangu kwenu, ni kuongeza kasi na ufanisi wa kazi ili kuboresha afya za 

watanzania.  Ninaamini wauguzi ndio jeshi pekee lenye watu wengi walio 

mstari wa mbele katika sekta ya afya, (takribani asilimia 60 ya watumishi 
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wote wa afya) ni wauguzi.  Kwa mantiki hiyo naamini mna uwezo wa 

kufikia azma hii, hivyo tuungane na sekta zingine nchini ili taifa liweze 

kufikia maazimio yaliyokusudiwa kwa kuwaweka watu kwenye afya bora.  

Na mwisho kuliwezesha taifa la watanzania kutekeleza majukumu yake 

kiuchumi na maendeleo, kama tunavyoamini kuwa Afya ni Msingi wa 

Maendeleo. 

 

Katika kutekeleza haya yote, najua mengine yako ndani ya uwezo wenu 

kama wauguzi na wanachama, na mengine ni ya uongozi mahali pa kazi na 

serikali kwa ujumla.  Serikali yetu inajitahidi iwezavyo kuboresha hali ya 

afya za wananchi wake na kuwajengea uwezo wale wote wanaohusika 

katika kuwahudumia wananchi. 

 

 

 

Ndugu Wauguzi, 

Serikali inatambua umuhimu wa wauguzi katika sekta ya Afya.  Ninapenda 

niupongeze uongozi wa Chama cha Wauguzi Tanzania (TANNA) pamoja na 

wauguzi wote kwa kujitoa kwa moyo wa dhati pamoja na kuwa na 

changamoto mbalimbali mnazokabiliana nazo katika utoaji huduma. 

 

Aidha,ninawapongeza sana kwa huduma za jamii mliozota kwenye 

mabanda ya maonesho mmeonesha umahili mkubwa katika huduma zenu 

pia,zawadi mlizotoa kwa wagonjwa, ambapo mmeonyesha upendo 

aliokuwa nao mwanzilishi wa taaluma ya uuguzi duniani. 
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Hata hivyo, napenda kuwafahamisha kuwa, serikali imekuwa ikiendelea 

kuboresha mazingira ya kazi kwa watumishi wake kadri ya uwezo 

unavyoruhusu.  Ninawaomba wauguzi wote Mkoa wa Mwanza kuwa na 

subira, pia kutoa ushirikiano wakati serikali ikiendelea kushughulikia suala 

hili la uboreshaji pamoja na hoja nyingine mlizokwisha ziwasilisha. 

 

Ndugu Wauguzi, 

Ni jambo la pekee kwa wauguzi katika sherehe hii mwaka huu, kutathmini 

wajibu wenu wa kuwahudumia wananchi na kuziangalia changamoto 

zinazotokana na wajibu huo.  Wote tunajua mikakati iliyoko mbele yetu ya 

kuwahudumia wananchi pamoja na watoa huduma katika awamu hii ya 

tano. 

 

Nimefurahi kusikia kauli mbiu yenu ya mwaka huu 2017 inayosema 

“NURSES – A VOICE TO LEAD ACHIEVING SUSTAINABLE 

DEVELOPMENT GOAL” 

(WAUGUZI: MBIU YA KUYAFIKIA MALENGO ENDELEVU YA 

MILLENIA). 

 

Kwa sababu bado mna ushirikiano  mzuri ninyi kwa ninyi kwa wagonjwa na 

wateja na hata taasisi zingine zinazotoa huduma mbalimbali  katika jamii 

yetu. 

 

Ndugu wauguzi, 

 



5 
 

Natambua kuwa mnafanya kazi kwa juhudi na kufuata taratibu za kazi, 

niwaombe mwendelee na moyo huo, japokuwa changamoto haziwezi 

kukosa.  Wauguzi mnao mtazamo mpana sana pindi mgonjwa anapokuja 

kutibiwa kwa kutambua shida na mahitaji ya mgonjwa kwa nyakati mbali 

mbali na kutoa huduma kulingana na shida au hitaji la mgonjwa huyo. 

 

 

 

 

 

Ndugu Wauguzi, 

Ningependa kuwapongeza kwa mara nyingine, kwa jinsi mnavyofanya kazi 

katika mazingira magumu kama changamoto zenu zilivyoainishwa.  Serikali 

inatambua kwamba kwa muda mrefu huduma za afya zimekuwa 

zikikabiriwa na uhaba wa vitendea kazi na rasilimali watu ukilinganisha na 

mahitaji ya wananchi.  Hatua mbalimbali zinaendelea kuchukuliwa ili 

kuhakikisha utendaji kazi unakuwa rahisi zaidi kwa kuwa na vitendea kazi 

vinavyokidhi huduma za msingi na zilizo bora. 

 

 

Tatizo sugu la usafiri ambalo limekuwa likiwasumbua muda mrefu, ofisi 

yangu itaendelea kulifanyia kazi na nitaomba  Mkurugenzi wa Jiji na 

Sumatra tukae pamoja ili tuone jinsi ya kulitatua haraka iwezekanavyo. 

 

Pamoja na hayo yote ambayo serikali inajitahidi kuyafanya, natambua 

kuwa safari bado ni ndefu, lakini jitihada zitaendela kufanyika ili 
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kuhakikisha huduma zinatolewa kwa kiwango cha kuridhisha. Pia 

niwaombe kuzingatie maadili ya kazi ikiwemo kuwahi kazini, kuvaa sare au 

nguo zenye nidhamu ndani na nje ya kazi, kutumia lugha nzuri kwa wateja 

na wagonjwa wetu na mengine mengi yanayohusu kanuni na sheria na 

taratibu za utumishi. 

 

 

Mwisho. 

 

Naomba kuwashukuru tena wote mliofika hapa, matumaini yangu ni 

kwamba tutazidi kuwa pamoja kwa mara nyingine katika sherehe zenu na 

kazi zenu za kila siku. 

 

Baada ya kusema hayo sasa napenda kuwatakia sherehe njema na kazi 

njema. 

Mungu awabariki sana. 

 

 

“Asanteni kwa kunisikiliza”. 

 


