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YAH: MAELEKEZO YA KUJIUNGA NA SHULE YA SEKONDARI SUMVE HALMASHAURI  

YA WILAYA YA KWIMBA MKOA WA MWANZA MWAKA 2017 
 

 

i. Nafurahi kukutaarifu kuwa mwanao  amechaguliwa  kujiunga na kidato cha Tano  katika shule hii 

mwaka  2017 julai katika  tahasusi ya  ………….. “HONGERA SANA”.  Mwanao anatakiwa kuripoti 

hapa shuleni tarehe 17/07/2017 hadi tarehe 31/07/2017 bila kuchelewa. Tafadhali zingatia maelekezo 

yote kwa makini ili mwanao asije akapoteza nafasi yake. Pindi mwanao atakapokuja alete kivuli cha 

cheti cha matokeo “Result Slip” na kivuli cha cheti chake cha kuzaliwa. Kama hana cheti cha kuzaliwa, 

ajaziwe fomu ya uraia (ithibitishwe na WEO au VEO wa eneo atokalo). Pia ajaziwe fomu ya vipimo 

vya afya na fomu ya maelezo juu ya mwanafunzi. Fomu zote hizi zimeambatanishwa pamoja na barua 

hii. Hakikisha zimejazwa kikamilifu kwa mujibu wa maelekezo, kisha mwanafunzi aje nazo siku ya 

kuripoti.  
 

MAHALI SHULE ILIPO.  

Shule ya sekondari SUMVE ( Sumve High School) ipo katika wilaya ya Kwimba, Mkoa wa Mwanza 

kiasi cha kilometa zipatazo 45 kusini – mashariki mwa jiji la Mwanza.  Endapo utatumia usafiri wa basi, 

kwa watakaotokea njia ya shinyanga kuelekea Mwanza, telemkia kituo kikuu cha basi cha NYEGEZI, 

au popote pale utakapotelemshiwa mjini utakuta daladala ziendazo IGOMA au KISESA, au NYAKATO 

MECCO/SOKONI. Panda na telemkia stendi ya basi BUZURUGA. Hapo Buzuruga stendi, utapata 

usafiri wa SUMVE, utatelemshiwa shuleni SUMVE HIGH SCHOOL.  

Kwa watakaosafiri kwa meli au vivuko vya ziwani, mara tu watakapowasili bandarini,wataoneshwa hizo 

daladala za IGOMA, KISESA au NYAKATO MECCO/SOKONI. 

Ukitumia njia kutokea Musoma kuelekea Mwanza, utelemshiwe kituo cha basi cha Buzuruga moja kwa 

moja.  
 

Iwapo utatumia usafiri wa Ndege, ukifika Airport ya Mwanza, panda teksi hadi Buzuruga stendi. Pia 

unaweza kutumia usafiri wa daladala ziendazo Igoma, kisesa au NYAKATO MECCO/SOKONI. Panda 

na telemkia stendi ya basi Buzuruga, ili upate  usafiri wa kuja Sumve. Kwa kawaida , usafiri wa 

kuelekea Sumve kutoka Stendi ya Buzuruga upo wakati wote, na usafiri wa mwisho ni saa 11:00 jioni 
 

*******************KARIBUNI SANA ************************* 

 



 

 
 

2. Mambo muhimu ya kuzingatia:-  

 2.1 Sare ya shule  

 Sare ya shule sketi 2 za rinda box - kitambaa cha suti rangi ya dark bluu.( za darasani) ziwe ndefu 

kuvuka magoti, unaweza kushona  moja kwa moja au uje ushonewe shuleni ili ziweze kuleta 

ulinganifu kuondoa utofauti. Bei ya sketi moja ni 13,000/= 

 Sketi mbili za marinda za kushindia kitambaa cheusi cha suti. ziwe ndefu kuvuka magoti, 

unaweza kushona  moja kwa moja au uje ushonewe shuleni ili ziweze kuleta ulinganifu kuondoa 

utofauti. Bei ya sketi moja ni 13,000/= 

 Shati 2 nyeupe zenye mikono mirefu. (Tomato) zinapatikana duka la shule @ Tsh 10,000/= Hijabu 

2 zilizoruhusiwa  kisheria ifanane na sare ya shule.(kwa waislam). 

 Aje na shimizi au sidiria  

 Sare za michezo  raba jozi rangi nyeupe na soksi za bluu, track suit ya bluu au bluu bahari  

 T shirt 2  za kijivu za  kushindia( zinapatikana shuleni @ Tsh 7000/=) 

 Viatu vya shule  ni vyeusi vya kufunga na kamba vyenye visigino vifupi visivyokuwa na mapambo 

ya aina yoyote. 

 Soksi ndefu (stocking) jozi mbili nyeupe.( zinapatikana duka la shule kwa kila jozi Tsh 2,000/=. 

 Sweta 1 la bluu  

 Tai 1(Zinapatikana shuleni kwa Tsh 3,000/=) 

 Suruali nyeusi ya kitambaa(sio  jeans) kwa ajili ya kusomea wakati wa „prep‟ usiku, na sio 

vinginevyo. 
 

 

2. 2  Ada na michango ya shule  

a) Ada ya shule kwa mwaka ni shilingi 70,000/= kwa wanafunzi wa bweni. Unaweza kulipa kiasi 

cha 35,000/= kwa muhula au kulipa ada yote kwa maramoja. Fedha hizo zilipwe kwenye Akaunti 

ya shule Na.    katika Benki ya NMB A/C 31501100461 ( SUMVE HIGH SCHOO) (tafadhali 

andika jina la mwanafunzi kwenye pay-inslip). 
 

b) Michango inayotakiwa kulipwa na kila mzazi ni:  

i. Sh. 15,000/= kwa ajili ya ukarabati wa samani  

ii. Sh. 6,000/= kwa ajili ya kitambulisho na picha  

iii. Sh. 20,000/= kwa ajili ya taaluma 
 

iv. Sh. 30,000/= kwa ajili ya kuwalipa wapishi, walinzi , mpiga chapa na  vibarua wengine  

v. Sh. 2,000/= nembo ya shule 

vi. Sh. 10,000/= kwa ajili ya huduma ya kwanza Tshs. 5,000/=, na Bima ya Afya Tshs.5,000/= 

(Wanafunzi washauriwe kujiunga na mfuko wa Bima ya Afya CHF kikaya) 

vii. Sh. 20,000/= mitihani ya kujipima mock  

viii. Fedha ya tahadhari sh.5,000/=( haitarejeshwa). 
 

HIVYO : Jumla ya ada na michango kwa wanafunzi wa bweni ni  

Tshs 188,000/= Na ilipwe kwenye tawi lolote la NMB A/C N0 tajwa hapo juu. 

Mzazi/mwanafunzi alete pay- in – slip ya Benki halisi na sio kivuli cha pay in – slip. 
 

c) Mahitaji muhimu ambayo mwanafunzi anapaswa kuleta shuleni ni:_  

i. Ream ya karatasi 1( kwa mwaka) aina  ya double A. zinapatikana kwenye duka la shule kwa  

              bei ya Tsh 12,000/= 

 ii.  Vitabu vya masomo ya tahasusi husika  

 iii. Scientific calculator   kwa michepuo ya EGM na HGE  

 iv. Godoro 1 la sponji lenye upana wa futi 2 ½ .mzai/mlezi akipenda anaweza kupata huduma  

                  hii kwenye duka la shule kwa bei nafuu. 



  Aina ya godoro :Tanform  Bei ya godoro 50,000/= 

 

 

 

 

 v. Mashuka 2 ya pinki, blanketi 1, foronya1, chandarua 1( mashuka yanapatikana katika duka 

           la shule bei ni Tsh 8,000/= 

 vi. Vyombo vya chakula (sahani, bakuli , kijiko na kikombe). Vinapatikana duka la shule 

 vii. Ndoo 2 ndogo zenye mifuniko. (zinapatikana duka la shule) 
   

 

 

- Vifaa vya kujifunzia darasani kama vile kalamu, madaftari, penseli, mathematical set.  

- Mfuko au begi dogo la kubebea madaftari na vitabu  

- Ni marufuku kubeba madaftari mkononi au kwa kutumia gazeti. 
 

HESHIMA, KANUNI, NA SHERIA ZA SHULE  

A. HESHIMA.  

Mwanafunzi anatakiwa kuzingatia mambo yafuatayo: 

i. Anatakiwa kusimama na kusalimia mwalimu, mfanyakazi  na mtu yeyote anayemzidi umri. 

ii. Anatakiwa kuheshimu wafanyakazi wote , wanafunzi wenzake na jamii yote anayoweza 

kukumbana nayo  

iii. Anapaswa kuthamini, kuheshimu na kutekeleza kazi zote anazopewa ndani na nje ya darasa. 

iv. Anatakiwa kuvaa mavazi ya heshima wakati wote  

v. Kuheshimu ratiba nzima ya shule  

vi. Ni marufuku mwanafunzi kujipikilisha au kupeleka chakula bwenini bila ruhusa ya mwalimu 

vii. Anatakiwa kutii amri au wito wa viongozi au walezi wake wakati wote na mahali popote 

viii. Anatakiwa kuheshimu Bendera ya Taifa, Picha za viongozi, Nembo ya Taifa, Wimbo wa taifa na 

Fedha ya Taifa. 

ix. Haruhusiwi kuingia katika nyumba za wafanyakazi/walimu, ofisi za walimu, makitaba na maabara 

n.k bila ruhusa. 

x. Ni marufuku kupiga makelele mabwenini na madarasani wakati wote awapo shuleni. 

xi. Anatakiwa kuheshimu na kukubali tofauti za kidini na kiutamaduni zilizopo katika jamii.  

xii. Ni marufuku kushiriki au kuendekeza imani za kishirikina. 

xiii. Ni marufuku mwanafunzi kutumia lugha chafu, kugombana mahali popote na kwa mtu yeyote. 

xiv. Anatakiwa kuheshimu na kuitika wito toka kwa walezi/walimu pamoja na viongozi wake 

(viranja), hii ikiwa ni pamoja na mwitiko wa kengele wakati wote anapohitajika. 

xv. Ni marufuku mwanafunzi kumiliki simu hapa shuleni. Akikamatwa na simu awapo shuleni,  

atafukuzwa shule. 

NB:Shule inatoa huduma ya mawasiliano yaliyo rasmi, ya lazima na yenye umuhimu tu. 
 

“ Ni marukufu kwa mwanafunzi kuvuta sigara, kufuga kucha, kuwa na nywele ndefu( 

hawaruhusiwi kusuka wala kufunga rasta), kunyoa kipara, kuvaa wigi, kunyoa mtindo,(mf. Panki) 

na kamwe asiweke dawa wala piko kwenye nywele. Pia asipake rangi kwenye kucha, midomo, 

kope na asinyoe nyusi wala kutumia madawa ya kuchubua ngozi”.   
 

B. MAHUDHURIO 

i. Kila mwanafunzi  anatakiwa kuwahi popote anapotakiwa na kuhudhuria vipindi vyote vya 

masomo darasani na nje ya darasa ikiwa ni pamoja na “morning parade”, “ evening roll call” 

“afternoon prep, “ evening prep”, “emergence calls”, n.k. kumezuka mtindo wa baadhi ya 

wanafunzi kwenda kusomea porini ambapo ni makao ya viumbe hatari kama nyoka. Ni 

marufuku kwenda kusomea porini.  

 



 

 

 

 

ii. Kila mwanafunzi anatakiwa kutoa taarifa ya kutohudhuria shule au kipindi chochote ndani na nje 

ya darasa kwa mwalimu wa darasa/ mwl. Wa zamu na siyo kiongozi wa darasa yaani (monita) 

.  

iii. Kila mwanafunzi anatakiwa kuhudhuria mikutano ya shule kama baraza la shule, ukaguzi wa 

usafi, kupandisha bendera ya Taifa, mikutano ya mabweni na madarasa.  
 

C. UVAAJI WA SARE  

i. Mwanafunzi anatakiwa kuvaa sare ya shule ya darasani muda wote awapo darasani, 

anapokwenda kanisani au misikitini, kwenda hospitali, na sare ya nje wakati wa shughuli 

mbalimbali za shule. Ni marufuku kuchanganya sare.  

ii. Ni lazima mwanafunzi avae sare iliyo safi na nadhifu muda wote. 
 

ANGALIZO  

 Mwanao atavaa sare ya shule kwa kipindi chote atakapokuwa hapa shuleni na hataruhusiwa kuvaa 

nguo za nyumbani, hivyo hairuhusiwi kuja na mzigo mkubwa wa nguo amabazo hatapata nafasi ya 

kuzivaa awapo shuleni. 

 Vipodozi, pafyum, radio, kamera, simu pamoja na nguo za nyumbani haviruhusiwi shuleni. 

Ukaguzi utafanyika kabla ya kuingia bwenini na pia unafanyika kwa kushitukiza. Akipatikana 

navyo, hatua kali za kinidhamu zitachukuliwa dhidi yake. 

 Hakikisha mwanao ajapo shuleni, awe amepimwa afya na kujaza fomu ya afya kikamilifu. Hii 

itatusaidia kuwatambua wanafunzi wenye mahitaji maalumu kimalezi. Aidha, kutakuwa na upimaji 

afya wa dharura wanafunzi wawapo shuleni 

 Kwa wale watakaoshonewa sare zao hapa shuleni watatakiwa kuja na sketi za shule zao za awali 

kwa ajili ya kuvaa wakati wanasubiri kushonewa sare za shule. 
 

ONYO.  

 Mapambo ya aina zote kama pete, heleni, bangili, mikufu, viremba, n.k. haviruhusiwi  

            kuvaliwa pamoja na sare aya shule.  Mwanafunzi haruhusiwi kuvaa kofia, nguo fupi zenye  

             mipasuo, kupaka rangi kucha na midomo, nguo za kubana na viatu vyenye visigino virefu.  
 

D. MIPAKAYA SHULE 

 Mwanafunzi asitoke nje ya mipaka ya shule bila kibali maalumu kwa muda wote anaotakiwa  

            kuwepo shuleni. Ni marufuku mwanafunzi kutembelea saloon wakati wote wa vipindi. 

 Ni marufuku mwanafunzi kutembelea nyumba za kulala wageni (Guest houses), vilabu vya  

            pombe (Bar) au majumba ya starehe (Recreation houses).  

 Mwanafunzi haruhusiwi kuingia ofisi yawalimu (Staff room) bila kibali maalumu. 
 

E. USAFI. 

i. Kila mwanafunzi anatakiiwa kuwa msafi yeye mwenyewe na kutunza mazingira ya shule, hivyo 

anatakiwa kuleta vifaa vya usafi: jembe na mpini wake, mfagio mmoja wa kuti (chelewa) pamoja 

na kimojawapo kati ya hivi (soft broom, hardbroom, squizer, moper) 

…………………………………. 
 

F. KUTEMBELEWA NA NDUGU (VISITING DAY) 

Shule kwa sasa haina utaratibu wa wanafunzi wa bweni kutembelewa na ndugu na jamaa wakati 

wote wawapo shuleni. Pia kwa siku za jumapili, hakuna ruhusa ya kwenda kufanya mahemezi, kwani 

mahitaji yote ya msingi yanapatikana katika duka la shule. Kwa mwanafunzi  

atakayekiuka haya na kukaribisha wageni nje ya utaratibu, ATAWAJIBISHWA. Daima mwanafunzi 

atumie muda wake vizuri kitaaluma awapo shule. 



 

 

 

 
 

 

3. MAKOSA YATAKAYOSABABISHA MWANAFUNZI KUFUKUZWA SHULE. 

i. Wizi  

ii. Kutohudhuria masomo kwa zaidi ya siku 90 bila taarifa/ utoro  

iii. Kugoma na kuhamasisha mgomo 

iv. Kutoa lugha chafu kwa wanafunzi wenzake, walimu / walezi na jamii kwa ujumla. 

v. Kupigana mwanafunzi kwa mwanafunzi,  kumpiga  mwalimu au mtu yeyote yule. 

vi. Kusuka nywele kwa mtindo usiokubalika wanafunzi wote wanatakiwa kuwa na nywele fupi 

wakati wote wawapo shuleni au kusuka kwa mtindo wa ususi uliokubalika na uongozi wa 

shule. 

vii. Ulevi au unywaji wa pombe na matumizi ya madawa ya kulevya. 

viii. Uvutaji wa sigara  

ix. Uasherati, uhusiano wa jinsi moja, kuoa au kuolewa. 

x. Kupata ujauzito au kutoa mimba 

xi. Kushiriki matendo ya uhalifu, siasa na matendo yoyote yale yanayovunja sheria za nchi; 

xii. Kutembelea majumba ya starehe na nyumba za kulala wageni  

xiii. Kumiliki, kukutwa au kutumia simu ya mkononi katika mazingira ya shule. 

xiv. Kudharau Bendera ya ya Taifa 

xv. Kufanya jaribio lolote la kujiua, au kutishia kujiua kama kunywa sumu n.k. 

xvi. Uharibifu  wa mali ya Umma kwa makusudi 
 

4.    VIAMBATISHO NA FOMU MUHIMU  
 

 a) Fomu ya Uchunguzi wa Afya (Medical Examination Form) ambayo itajazwa na  

                Mganga Mkuu wa hospitali ya serikali. 

 b) Fomu ya maelezo binafsi kuhusu historia ya mwanafunzi/mkataba wa kutoshiriki  

                  katika mgomo, fujo na makosa ya jinai. 

 c)  Fomu ya mzazi kukiri kukubaliana na sheria, kanuni, kulipa ada, michango na  

                   maelekezo mengine yatakayotolewa na shule. 

 d) Picha nne (4) za wazazi na ndugu wa karibu wa mwanafunzi wanaoweza  

                   kumtembelea mwanafunzi shuleni pamoja na namba zao za simu. 
 

 ZINGATIA, Shule ina program na taratibu zake zenye kulenga kuinua na kuendeleza Taaluma 

shuleni. Mwanafunzi ni LAZIMA  azifuate na kuzitekeleza. Hizi ni pamoja na kutumia lugha 

yaKiingereza katika mawasiliano yote muda wote awapo shuleni. Kuhudhuria prep wakati wa 

mchana na hat usiku kwa nujibu wa ratiba. Pia kuhudhuria mihadhara mbalimbali ya masomo, 

yaani “DEBATES” na “SUBJECT  CLUBS”. Hii sio hiari ni LAZIMA.  
 

** KAULI MBIU ya shule ni “lenga mbali”. Hii ni kwa kila Nyanja. Daima Lenga Mbali katika 

Elimu, Uchumi, Jamii na Utamaduni. Hii itaweza kufikiwa tu kwa kufuata masharti, sheria, 

taratibu na kanuni za shule. Nakutakia kila KHERI katika safari yako ya kitaaluma uwapo shuleni.  
 

5. TAFADHALI SOMA KWA MAKINI MAELEZO/MAAGIZO HAYA NA KUYATEKELEZA 

KIKAMILIFU.  
 

KARIBUNI SANA KATIKA SHULE HII  

SAINI YA MKUU WA SHULE ……………..……………… 

JINA LA MKUU WA SHULE IMMACULATA L. KAIZA 
 

MHURI WA MKUU WA SHULE  ………………………….. 
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SHULE YA SEKONDARI SUMVE 
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NGUO ZA KUSHINDIA (SKETI 

NYEUSI YA MARINDA NA 

T’SHIRT YA KIJIVU YENYE 

NEMBO YA SHULE (REJEA 

MAELEKEZO KTK FOMU YA 

KUJIUNGA) 

 

NGUO ZA DARASANI KWA 

WAISLAM (REJEA MAELEKEZO 

KTK FOMU YA KUJIUNGA) 

 

NGUO ZA DARASANI (REJEA 

MAELEKEZO KTK FOMU YA 

KUJIUNGA) 



 

 

NGUO ZA MICHEZO KAMA ILIVYOAINISHWA KWENYE FOMU YA MAELEKEZO 

 

 

 


