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HOTUBA YA MKUU WA MKOA WA MWANZA MHE. JOHN V.K. 

MONGELLA WAKATI UZINDUZI WA KAMPENI YA UGAWAJI WA 

DAWA ZA KUKINGA NA KUTIBU MAGONJWA YALIYOKUWA 

HAYAPEWI KIPAUMBELE   KATIKA MKOA WA MWANZA TAREHE 

18 JULAI, 2017 

Mhe. Hadijah Nyembo, Kaimu Mkuu wa Wilaya ya Ilemela,  

Kamishina wa Polisi, Clodwig Mtweve, Katibu Tawala Mkoa wa Mwanza,  

Dkt Leonard Subi, Mganga Mkuu wa Mkoa,  

Wajumbe wa Kamati ya Ulinzi na Usalama Mkoa na Wilaya, 

Viongozi mbalimbali waandamizi wa Serikali,   

Wakuu wa idara za Sekeritarieti ya mkoa na wajumbe wa timu ya 

usimamizi wa shughuli za Afya (M) na wanahabari wote, 

Mwalimu Mkuu na walimu wa Shule ya Msingi ya Isenga, 

Waandishi wa Habari, 

Mabibi na Mabwana. 

Awali ya yote, nachukua nafasi hii kumshukuru Mwenyezi Mungu, 

mwingi wa rehema, kwa kutulinda na kutuwezesha kukutana hapa leo na 

kushuhudia tukio hili muhimu la uzinduzi wa Kampeni ya umezeshaji wa 

dawa za Kukinga na Kutibu Ugonjwa wa Kichocho na Minyoo ya Tumbo 
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kwa watoto wote wenye umri wa kwenda shule, walioandikishwa na 

ambao hawajaandikishwa wenye umri wa kuanzia miaka mitano (5) hadi 

kumi na nne (14) 

Ndugu Washiriki,  

Magonjwa yaliyokuwa hayapewi kipaumbele, hususani Kichocho na 

Minyoo ya tumbo yameathiri sehemu kubwa ya jamii katika Mkoa wetu 

wa Mwanza.  Magonjwa haya huleta mahangaiko makubwa kwa 

wananchi hasa kwa watoto ikiwemo upungufu wa damu, kudhorotesha 

ukuaji, kupunguza mahudhurio ya watoto shuleni na pia kutofanya vizuri 

katika masomo yao. Ugonjwa wa Kichocho husababisha Saratani ya Kibofu 

cha mkojo ambayo haina tiba hadi sasa. Minyoo ya tumbo inaweza 

kusababisha Utumbo kuziba na mtu kulazimika kukatwa utumbo.  

Magonjwa haya ni moja kati ya vyanzo vikuu vya umasikini katika familia, 

jamii, na taifa. Aidha, takwimu zimeonyesha kuwa wagonjwa 

walioathirika kwa saratani ya kibofu cha mkojo na haswa watokao kanda 

ya ziwa asilimia kubwa ya wagonjwa hao wengi wao chanzo chake ni 

maambukizi ya kichocho. 

Ndugu Washiriki,  

Serikali ya Jamhuri wa Muungano wa Tanzania iliridhia tamko la Shirika 

la Afya Duniani linalokusudia kudhibiti au kutokomeza magonjwa haya 
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ifikapo mwaka 2020, na ili kutekeleza azma hiyo, Wizara ya Afya, 

Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto imetengeneza mpango kazi 

wa miaka mitano wa Utekelezaji wa shughuli mbalimbali za udhibiti wa 

magonjwa haya. 

Ndugu Washiriki,  

Kitaifa, tafiti zilizofanyika mwaka 2005 zinaonyesha uwepo wa 

maambukizi ya kichocho yapo kati ya asilimia 12.7 hadi 87.6. Utafiti huo 

unaonyesha kwamba ugonjwa wa kichocho umeenea zaidi maeneo ya 

kando kando ya ziwa Viktoria na kiwango cha maambukizo ya kichocho ni 

zaidi ya 80% na kwa minyoo ya tumbo maambukizi ni 100% kwa baadhi 

ya maeneo.  

Katika jamii za watoto wenye umri wa kwenda shule, tafiti kwa njia ya 

parasitologia, zimeonyesha uwepo wa ugonjwa huu ni zaidi ya 50%. Kwa 

kiwango hicho cha maambukizi, kwa mujibu wa tafiti na maelekezo ya 

kitaalam na Shirika la Afya Duniani (WHO), jamii inapaswa ipewe dawa 

za kukinga na kutibu. Aidha, kwa mujibu wa takwimu za kitafiti za 

mwaka 2011 hadi 2015 kupitia taasisi ya utafiti wa magonjwa ya 

binadamu, NIMR Mwanza (SCORE Project), maambukizi ya magonjwa ya 

kichocho kwa Tanzania ni zaidi ya 51.5% ikiashiria kuwa yapata watu 

milioni 26 wameambukizwa.  Utafiti huo umebaini kuwa takribani asilimia 

50 ya watoto wenye umri wa kwenda shule yapata watoto milioni 6 
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wameambukizwa  kichocho cha njia ya mkojo au kichocho cha tumbo au 

vyote. 

Ndugu Washiriki,  

Mkoa  unawajulisha wananchi na wakazi  wote wa mkoa wa Mwanza  

kuwa tarehe 18 Julai 2017 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 

Wazee na Watoto kupitia Mpango wa Taifa wa Kudhibiti Magonjwa 

Yaliyokuwa Hayapewi Kipaumbele itaendesha kampeni ya Ugawaji  wa 

dawa za Kukinga na Kutibu (Kinga – Tiba) kwa magonjwa ya Kichocho na 

Minyoo ya Tumbo. Walengwa wa kumeza dawa hizi ni watoto wote 

wenye umri wa kwenda shule ya msingi, miaka 5 – 14, walioandikishwa na 

ambao hawajaandikishwa. 

Ndugu Washiriki,  

Kampeni hii itaendeshwa na watalaam wa huduma za afya wakishirikiana 

na Walimu katika shule zote za msingi waliopatiwa mafunzo maalumu ya 

ugawaji wa dawa hizi. Kabla ya unywaji wa Dawa hizi Mtoto anatakiwa 

ale chakula na katika muda usiozidi masaa 2 baada ya kula awe amepatiwa 

dawa hizi; chakula kiandaliwe shuleni, na watoto wote wale chakula 

shuleni siku hiyo ya kumeza dawa. 

Hivyo natoa wito kila mzazi katika Mkoa wa Mwanza anatakiwa 

amruhusu mtoto wake aende kumeza dawa hizi muhimu ili ajikinge na 
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kupata tiba ya magonjwa haya hatari kwani huduma hii ya dawa za kinga 

tiba inatolewa bila malipo kwa kila mtoto. 

Ndugu Washiriki,  

Dawa hizi zimethibitishwa na Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 

Wazee na Watoto kuwa ni salama, hazina madhara kwa afya ya binadamu 

zinapomezwa kwa kufuata maelekezo yanayotolewa na wahudumu wa 

Aafya na Walimu waliopewa mafunzo. 

Dawa zitakazohusika ni za Praziquantel za udhibiti wa Kichocho na 

Albendazole za udhibiti wa Minyoo ya tumbo ambazo zitatolewa kwa 

watoto wote wenye umri wa kwenda shule, walioandikishwa na ambao 

hawakuandikishwa. 

Ndugu Washiriki,  

Ni matumaini ya Mkoa na Halmashauri zake kuwa Wazazi mtawaruhusu 

watoto wajitokeza kwa wingi kumeza dawa hizi, kwa Ustawi wa Afya ya 

Jamii ya mkoa wetu wa Mwanza. 

Sasa nipo tayari kuzindua kampeni ya Ugawaji wa Dawa za Kukinga na 

kutibu Magonjwa yaliyokuwa hayapewi kipaumbele katika Mkoa wa 

Mwanza. 

ASANTENI KWA KUNISIKILIZA 


