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TAARIFA YA USHIRIKA YA MKOA WA MWANZA 

1.0 UTANGULIZI 

Mkoa wa Mwanza una jumla ya vyama vya Ushirika 735 ambavyo kati ya hivi, 

vyama vya Ushirika vya mazao ni 228, ushirika wa Akiba na mikopo ni 

422,Ushirika wa aina nyingine ni vyama 84 na chama kikuu cha mkoa  wa 

Mwanza – Nyanza cooperative union (1984) Ltd kimoja. 

Hata hivyo, kutokana na uhakiki uliofanywa  na  Tume ya maendeleo ya 

Ushirika mwezi Juni 2017  katika vyama vyote vya Ushirika mkoa wa 

Mwanza, uhakiki huu umebaini kuwa  kati ya vyama vya Ushirika 735 

vilivyopo katika mkoa wa Mwanza, vyama hai ni 102, sinzia ni 350 na  

visivyopatikana  (not found) ni 283. 

Mgawanyo wa vyama vya Ushirika ki – wilaya ni ifuatavyo:-  

Na Halmashauri Vyama hai Vyama 

sinzia 

Vyama 

havipo 

(not found) 

Jumla 

vyama 

1 Buchosa DC 4 27 36 67 

2 Ilemela MC 11 16 26 53 

3 Kwimba DC 11 77 22 110 

4 Magu DC 12 48 23 83 

5 Misungwi DC 13 38 97 148 

6 Mwanza CC 24 26 29 79 

7 Sengerema DC 12 63 47 122 

8 Ukerewe DC 14 55 3 72 

 Chama kikuu 1 0 0 1 

 JUMLA 102 350 283 735 
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2.0 MAFANIKIO YA USHIRIKA MKOA WA MWANZA 

Katika kipindi cha mwaka 2016/2017 kumekuwepo na mafanikio yafuatayo :- 

a) Idadi ya wanachama katika vyama vya Ushirika wa Akiba na Mikopo 

imefikia 51,027(ambapo me 30,206  ke 19,866 na Vikundi/Taasisi 955), 

vyama vya mazao Wanachama 32,879 ( Ambapo me 23,510 ke  9,369), 

vyama vingine wanachama ni 2,760 (Ambapo me 1,808 na ke 952). 

b) Mtaji katika vyama vya Ushirika  wa Akiba na Mikopo umefikia 

8,056,760,000 (Ambapo hisa 2,176,013,00. Akiba 5,383,876,000 na Amana 

shs 496,871,000). Vyama vya mazao hisa shs 12,887,000 na vyama vingine 

hisa shs 92,137,000. 

c) Mikopo iliyotolewa katika vyama vya Ushirika wa Akiba na Mikopo ni shs 

14,631,800,000 kwa shughuli za biashara,kilimo,mifugo na shughuli za 

kijamii. 

d) Ajira katika vyama vya Ushirika wa Akiba na Mikopo imefikia waajiriwa 94 

katika nafasi mbalimbali za Umeneja, Uhasibu, Afisa mikopo,Ukarani wa 

mahesabu na ulinzi. 

e) Chuo kikuu cha Ushirika Moshi – Tawi la Mwanza kwa ushirikiano na 

kamati ya Elimu ya Ushirika ya mkoa wa Mwanza , imewezesha mafunzo  

kwa viongozi na watendaji mbalimbali wa vyama vya ushirika ambapo: 

 Wahasibu 53 toka SACCOS 32 wamepata mafunzo ya ufungaji wa vitabu 

vya mahesabu. 

 Wajumbe 65 wa bodi toka SACCOS 30 wamepata mafunzo ya uandaaji wa 

sera mbalimbali katika SACCOS. 

 Wajumbe 48 wa kamati  za mikopo toka SACCOS 32 wamepata mafunzo ya 

usimamizi wa mikopo na tathimini ya mikopo. 

 Wajumbe 25 wa kamati ya usimamizi toka SACCOS 14 wamepata mafunzo 

ya ukaguzi na uchunguzi katika SACCOS. 
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f) Ukaguzi wa mara kwa mara umefanywa na  maafisa Ushirika katika vyama 

vya ushirika 52 ambapo, Buchosa DC vyama 6 ,Ilemela MC vyama 12, 

Kwimba DC vyama 3, Magu DC vyama 3, Misungwi DC vyama 5, Mwanza 

CC vyama 18, Sengerema DC vyama 3 na Ukerewe DC vyama 2. 

g) Vyama vya ushirika 44 vimefunga vitabu vyake vya mahesabu na 

kuwasilisha kwa Shirika la Ukaguzi na Usimamizi la Vyama vya Ushirika 

(COASCO) Kwa ajili ya ukaguzi wa hesabu zake ambapo:-   

 Ukerewe DC vyama 5 vimekaguliwa hesabu za  mwaka 2014,2015 na 

ukaguzi wa  2016 unaendelea. 

 Mwanza CC vyama 12 vimekaguliwa hesabu za  mwaka 2014,2015 na 

ukaguzi wa 2016 unaendelea. 

 Ilemela MC vyama 11 vimekaguliwa hesabu za mwaka 2014,2015 na 

ukaguzi 2016 unaendelea. 

 Magu DC vyama 6 vimekaguliwa hesabu za mwaka 2014,2015 na ukaguzi 

2016 unaendelea. 

 Sengerema DC  vyama 2 vimekaguliwa hesabu za mwaka  2014,2015 na 

ukaguzi 2016 unaendelea. 

 Misungwi DC vyama 3 vimekaguliwa hesabu za mwaka 2014,2015 na 

ukaguzi 2016 unaendelea. 

 Kwimba DC vyama 4 vimekaguliwa hesabu za mwaka 2013, 2014,2015  na 

ukaguzi 2016 unaendelea. 

 Buchosa DC hakuna vyama vilivyokaguliwa. 

 Nyanza Co-operative Union imekaguliwa hesabu za mwaka 2015/2016 na 

2016/2017.  

h) Katika mwaka 2016/2017, vyama vya ushirika mkoa wa mwanza vimelipa 

jumla ya shs 19,489,000 katika mfuko wa usimamizi na ukaguzi wa mrajis 
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wa vyama vya ushirika ambapo, kiwango cha chini ni shs 500,000 kwa 

SACCOS na shs 300,000 kwa AMCOS na vyama vingine.  

i) Katika mwaka 2016/2017, vyama vya Ushirika 86 ndivyo vilivyowasilisha 

makisio ya mapato na matumizi kwa Mrajis wa vyama vya ushirika ili 

kuidhinishiwa makisio hayo baada ya kupitishwa na mikutano mikuu ya 

mwaka ya wanachama ambapo, Buchosa DC vyama 4, Ilemela MC vyama 

18, Misungwi DC vyama 10, Magu DC vyama 4, Mwanza CC vyama 18, 

Kwimba DC vyama 14, Sengerema DC vyama 8 na Ukerewe DC vyama 10. 

j) Kwa mwaka 2016/2017, ukomo wa madeni umeidhinishwa katika vyama vya 

Ushirika  vinne(4) vilivyoomba ambapo, Ufumwa SACCOS Tsh 

60,000,000/=, Mwandoi SACCOS Tsh 100,000,000/=, Mkukuwami 

SACCOS Tsh 120,000,000/=, Abajuni SACCOS Tsh 12,000,000/= 

k) Kwa mwaka 2016/2017 Mkoa wa Mwanza umesajili vyama vya Ushirika 7 

ambapo, Misungwi DC vyama 2, Mwanza CC vyama 2, Sengerema DC 

chama 1,Buchosa DC chama 1, Kwimba DC chama 1. 

3.0 FURSA ZA USHIRIKA KATIKA MKOA WA MWANZA 

Mkoa wa Mwanza una fursa mbali mbali ambapo zikitumika ipasavyo  

zinaweza kuleta maendeleo kwa wana ushirika na taifa kwa ujumla,fursa hizi 

ni pamoja na :- 

3.1 Kuwepo kwa Viwanda 11 vya kuchambulia pamba  vinavyomilikiwa na 

nyanza Co- operative union (1984) Ltd , vikifufuliwa vinaweza kuleta ajira na 

kuchangia katika kukuza uchumi. 

3.2 Kuwepo kwa shamba la hekari 650 la Mabuki linalomilikiwa na Nyanza Co- 

operative union ambalo linaweza kutumika kuzalisha mbegu bora  za pamba. 

3.3 Kuwepo kwa Taasisi za fedha zinazojihusisha na vyama vya Ushirika kama 

vile, CRDB BANK, NMB, COVENANT BANK, SELF MF, NSSF N.K. 
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3.4 Kuwepo kwa Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi- Tawi la Mwanza kwa ajili ya 

Elimu na mafunzo kwa wana Ushirika. 

3.5 Kuwepo kwa Shirika la Viwanda Vidogo Vidogo – SIDO kwa ajili ya 

maendeleo ya viwanda, mikopo  na ujasiriamali. 

3.6 Kuwepo kwa maghala ya kuhifadhia mazao (pamba) yapatayo 556 

yanayomilikiwa na vyama vya ushirika vya msingi vya mazao 228. 

3.7 Kuwepo kwa kiwanda kidogo cha samani Malya kinachomilikiwa na Nyanza 

co – operative union(1984) Ltd. 

3.8 Uwepo wa ziwa Victoria kwa ajili ya shughuli za uvuvi na maeneo ya mabonde 

kwa ajili ya kilimo cha pamba, mpunga , dengu ,alizeti,kahawa na kilimo cha 

umwagiliaji. 

3.9 Uwepo wa wataalamu mbali mbali na wenye fani mbalimbali katika 

halmashari za wilaya na ngazi ya mkoa. 

4.0 CHANGAMOTO YA VYAMA VYA USHIRIKA KATIKA MKOA WA 

MWANZA 

4.1 Kuwepo kwa vyama vya Ushirika 350 sinzia ambapo, sehemu kubwa ya 

vyama hivi sinzia ni vyama vya ushirika vya msingi vya mazao (AMCOS). 

Usinzia huu umechangiwa na nyanza kutopata fedha za kununulia mazao kwa 

wanachama wake tangu msimu 2011/2012.     

4.2 Kuwepo migogoro mingi katika vyama vya Ushirika ambayo kwa sehemu 

kubwa husababishwa na viongozi wa vyama, watendaji wa vyama na 

wanachama wenyewe wa vyama vya ushirika. Aidha migogoro hii imechochea 

kuwepo kwa kesi nyingi za Ushirika Mahakamani ambapo mwaka 2016/2017 

kuna kesi  zipatazo 92 za vyama vya ushirika katika mahakama mbalimbali 

zilizopo Mkoa wa Mwanza. 

4.3 Bodi za watendaji wa vyama vya ushirika kutozingatia sheria,kanuni na  

masharti ya vyama husika . Hii ni pamoja na vyama vingi kushindwa kufunga 
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vitabu vyake vya mahesabu, kutokaguliwa na kutofanya mikutano mikuu kwa 

wakati. Aidha katika mwaka 2016/2017, viongozi wa vyama vya Ushirika wa 

Akiba na Mikopo wa  Ukerewe SACCOS,Magu teachers SACCOS, Magu 

workers SACCOS,Bugogwa SACCOS,Mkukuwami SACCOS na Mwanza 

poultry multipurpose  wamevuliwa nyazifa zao kwa kutozingatia sheria. 

4.4 Vyama vingi hususani vya akiba na mikopo kuwa tegemezi kwa mitaji ya nje 

na hatimaye vyama vingi kudaiwa madeni makubwa na Taasisi za fedha 

zilizowakopesha. 

4.5 Uchache wa Maafisa Ushirika katika Mkoa wa Mwanza  ambapo, kwa sasa 

kuna jumla ya Maafisa Ushirika 25 wanaohudumia vyama vya Ushirika 452 

(Hai na Sinzia) vinavyopatikana katika Mkoa wa Mwanza. Aidha mgawanyo 

wa Maafisa hawa Ki-halmashauri bado haupo sawa kwani kuna  kuna Maafisa 

Ushirika Mkoani 2,Ukerewe DC 1,Magu DC 1,Sengerema DC 1,Misungwi DC 

2,Mwanza CC 5,Ilemela MC 3,Kwimba DC 7na Buchosa DC 3. 

4.6 Ufinyu wa bajeti na kutokuwepo kwa vitendea kazi muhimu kwa ajili ya 

kufanya usimamizi wa karibu katika vyama vya ushirika katika wilaya zote za 

mkoa wa Mwanza.Aidha katika mwaka 2016/2017  Bajeti iliyokuwa 

imepangwa na Halmashauri kwa sekta ya ushirika na fedha zilizotolewa ni 

kama ifuatavyo :- 

 Misungi DC Shs 4,600,000     Fedha tolewa  Shs      3,600,000 

 Sengerema DC shs 17,000,000  Fedha tolewa  shs 1000,000 

 Kwimba DC Shs 8,736,000     Fedha tolewa    Hakuna. 

 Magu DC     Shs 5,000,000     Fedha tolewa    Hakuna. 

 Buchosa DC Shs 12,000,000 Fedha tolewa     Hakuna. 

 Ukerewe DC shs 7,262,500    Fedha tolewa  hakuna. 

 Mwanza CC shs 35,000,000   Fedha tolewa  hakuna. 

 Ilemela MC shs 25,085,000  Fedha tolewa shs 6,184,000 
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 Tume ya maendeleo ya  ushirika  ilitakiwa kutoa pesa katika mkoa wa  

mwanza Shs 5,846,700  Fedha tolewa shs 2,500,000 

4.7 Kuwepo kwa migogoro kati ya  viongozi wa vyama vya ushirika vya mazao na 

baadhi ya serikali za vijiji  kuhusu umiliki wa maghala ya vyama vya Ushirika 

na maeneo yake. 

4.8 Maafisa ushirika kutopata mafunzo ya mara kwa mara ili kupata uwezo wa 

kufanya kazi kwa weledi unaotarajiwa. 

4.9 Kutokuwepo uwezeshwaji wa mafunzo kwa  wanachama wa vyama vya 

ushirika kwani sehemu kubwa ya mafunzo ya ushirika inatolewa kwa viongozi 

na watendaji tu. 

4.10 Bodi na watendaji kutowezeshwa kumudu uendeshaji bora wa vyama vyao 

vya Ushirika.Aidha mafunzo yamekuwa yakitolewa kwa walio karibu na Chuo 

Kikuu cha Ushirika moshi-Tawi la Mwanza. 

4.11 Kuwepo na ubadhilifu/wizi unaofanywa na viongozi ,watendaji na 

wanachama wa vyama vya Ushirika wasio waaminifu. Ushirikiano umekuwa 

ukifanywa na viongozi,watendaji na wakopaji wanachama  wasio waaminifu 

kwa kuchukua mikopo mikubwa katika vyama na kuweka dhamana siyo, kisha 

kukataa / kushindwa kurejesha mikopo hiyo,hatua zinapochukuliwa kwa 

wadaiwa hao sugu, wamekuwa wakikimbilia Mahakamani au dhamana siyo 

kutopatikana. Aidha fedha zilizokopeshwa na SACCOS kwa baadhi ya 

wanachama wake zimeshindwa kurejeshwa  tangu 2010 hadi 2017, na hivyo 

kutishia uhai wa vyama hivyo. Aidha vyama vya ushirika vilivyokubwa na  hili 

ni pamoja na  mwanza SACCOS, Victoria SACCOS,Magu Teachers 

SACCOS,Bugogwa SACCOS, Wadoki SACCOS, Uzinza SACCOS, Vijana 

ukerewe SACCOS. 

4.12 Kumekuwepo na uelewa mdogo wa namna ya ulipaji wa leseni za biashara, 

kodi ya mapato kwa baadhi ya vyama vya ushirika. 
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5.0 MIKAKATI YA KUIMARISHA VYAMA VYA USHIRIKA KATIKA 

MKOA WA MWANZA 

a. Kuimarisha usimamizi na ukaguzi wa mara kwa mara katika vyama vya 

ushirika ili kujenga nidhamu ya udhibiti wa fedha na mali zingine za vyama za 

vyama pamoja na kuzuia ubadhilifu usitoke na kuzuia migogoro mipya. 

b. Kufufua vyama vya ushirika sinzia kwa kuimarisha nyanza co-operative union 

na vyama vya ushirika vya msingi vya mazao kwa wanachama wa vyama vya 

mazao waelimishwe umuhimu wa kukusanya mazao yao katika vyama vyao 

vya Ushirika kama vile pamba, mpunga, dengu,kahawa na alizeti. 

c. Vyama vya Ushirika viweke mikakati ya kuimarisha mitaji ya ndani kila 

Mwaka. 

d. Vyama vya Ushirika vipime maeneo yake na viwe na hati miliki ya mali yake. 

e. Vyama vya Ushirika viangalie fursa ya kuanzisha na kuwekeza katika Viwanda 

katika mkoa wa Mwanza kwa kutumia fursa zilizopo. 

f. Vyama vya Ushirika viwe vinatenga asilimia 10 ya mapato yake kwa ajili ya 

Elimu na mafunzo ya wanachama wake, viongozi na watendaji wa vyama kila 

mwaka. 

g. Kuhakikisha vyama vya ushirika vinatumia bajeti iliyoidhinishwa na Mrajis wa 

vyama vya Ushirika, vinafunga vitabu na kukaguliwa kwa wakati. 

h. Elimu iendelee kutolewa kwa viongozi , watendaji , wanachama na wadau wa 

ushirika kuwa  migogoro kati yao inapaswa kupelekwa kwa mrajis wa vyama 

vya ushirika. 

HITIMISHO 

Vyama vya Ushirika vitaendelea kushamiri na kuimarika iwapo kutakuwepo na 

Utamaduni wa kukuza  Mitaji ya ndani katika vyama hivyo, uendeshaji bora wa 

vyama hivyo kwa kuzingatia Sheria ya ushirika Na. 6 ya mwaka 2013,  Kanuni 

zake pamoja na masharti ya Vyama husika.                   


