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UTARATIBU WA KUSHUGHULIKIA 

MALALAMIKO SERIKALINI. 

Imetolewa na Ofisi ya Waziri Mkuu Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa  

UTANGULIZI 

Serikali imekuwa ikitoa maelekezo ya namna ya kushughulikia malalamiko katika Taasisi za zake 

ikiwa ni pamoja na Mamlaka za Serikali za Mitaa. Maelekezo hayo yamekuwa yakitolewa kwa 

njia ya mafunzo na nyaraka mbalimabli. Kipeperushi hiki kimetumia maelezo yaliyotolewa na 

Ofisi ya Rais Ikulu katika kikao cha kazi kwa Wakuu wa Idara ya Utawala na Utumishi katika 

Mamlaka za Serikali za Mitaa na Wataalam wa Sekretarieti za Mikoa kilichofanyika tarehe 14 -19 

Desemba, 2009. 

1.0 MAANA YA MALALAMIKO: 

Malalamiko yanaweza kutafsiriwa kama maelezo au tamko la kuonyesha kutoridhika kuhusu 

jambo lolote. Kutoridhika huko kunaweza kuwa ni kuhusu uamuzi au utekelezaji wa suala fulani. 

Malalamiko yanaweza kusababisha ufanisi na ushirikiano hasa mahala pa kazi ukapungua hivyo 

kuleta athari za kiutendaji kazi. 

1.2 WAKATI GANI MTEJA KATIKA MAMLAKA YA SERIKALI ZA MITAA ANAWEZA 

KUTOA MALALAMIKO: 

Mteja katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa anaweza kutoa malalamiko yake pale ambapo ataona 

uamuzi ama utekelezaji wa jambo fulani siyo sahihi, siyo wa haki au ni kinyume cha Sheria na 

taratibu zilizowekwa. 

1.3 UMUHIMU WA KUSIKILIZA NA KUSHUGHULIKIA MALALAMIKO: 

Kusikiliza na kushughulikia malalamiko mahali popote ni muhimu kwasababu: 

i. Ni njia mojawapo ya kutumikia jamii na kutatua matatizo ya watumishi. 

ii. Inasaidia kuwepo amani na utulivu katika jamii na mahala pa kazi.  

iii. Inasaida kuwepo na ushirikiano mahala pa kazi hivyo kuleta utendaji mzuri mahala pa kazi. 

iv. Ni njia nzuri ya kuelewa matatizo yanayowakabili watu.  

v. Vilevile inasaidia kuelewa kama kuna dosari katika mfumo wa uendeshaji au udhaifu wa 

watendaji wenyewe. 

Hivyo, ni lazima kila mtendaji kwenye nafasi yake awajibike ipasavyo kuhakikisha malalamiko 

yanapungua. Haimaanishi kupunguza malalamiko kwa kuwakataa walalamikaji bali kwa kufanya 

yafautayo:- 

i. Kuzingatia Sheria na Taratibu wakati wote wa utendaji wa kazi. 
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ii. Kuwajibika na kutekeleza majukumu ipasavyo na kwa wakati muafaka.  

iii. Kutenda haki kwa kila mtu wakati wote. 

iv. Kuepuka upendeleo.  

v. Kutotenda uonevu.. 

2.0 UTARATIBU WA KUSHUGHUKILIA MALALAMIKO. 

Ofisi ya Waziri Mkuu Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OWM TAMISEMI) inapokea 

malalamiko mbalimbali kutoka kwa watumishi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa, Mikoa na 

wananchi wa kawaida kuhusu masuala mbalimbali ambayo pengine yanahusiana na huduma 

wanazopaswa kupata toka Halmashauri, Mikoa, Ofisi nyingine za Serikali. 

Malalamiko hayo huwasilishwa kwa njia zifuatazo:- 

i. Njia ya ana kwa ana. 

ii. Kwa njia ya maandishi (barua) na masanduku ya maoni.  

iii. Njia ya vyombo vya habari kama vile magazeti na luninga. 

Mlalamikaji atatakiwa kutumia njia mojawapo kati ya zilizotajwa hapo juu na kutoa maelezo kwa 

ufasaha kwa Taasisi/ Afisa atakayepokea malalamiko, pia ni vema kwa mlalamikaji kutoa 

vielelezo vitakavyomsaidia Taasisi/ Afisa aliyepokea maelezo ili aweze kubaini aina ya 

malalamiko, sababu na kiini cha malalamiko na mamlaka inayowajibika kuyapatia ufumbuzi. 

3.0 NAMNA YA KUSHUGHULIKIA MALALAMIKO: 

Malalamiko yaliyowasilishwa ana kwa ana husikilizwa na afisa anayehusika na kushughulikiwa 

endapo malalamiko hayo yanaweza kupatiwa ufumbuzi. Iwapo itabainika kuwa malalamiko 

yanapaswa kushughulikiwa na mamlaka nyingine tofauti na ofisi iliyopokea malalamiko hayo, 

mlalamikaji ataelekezwa kupeleka malalamiko yake kwenye mamlaka yanayohusika. 

Malalamiko yaliyowasilishwa kwa njia ya maandishi ya wazi na yasiyo ya wazi yatasomwa kwa 

kina na afisa muhusika ili kuona kama yamekamilika na mlalamikaji atajulishwa kuwa 

yamepokelewa na kuanza kushughilikiwa ipasavyo na kwamba atajulishwa matokeo baada ya 

uamuzi kutolewa. 

Baada ya uamuzi kutolewa kuhusiana na malalamiko yaliyowasilishwa, iwapo malalamiko 

yalikuwa yanaihusu taasisi au mamlaka au ofisi nyingine, ni vizuri kuiandikia taasisi au mamlaka 

au ofisi inayohusika kuijulisha uamuzi na kuitaka itoe taarifa ya utekelezaji wamaelekezo ndani 

ya siku 30 akielezea namna uamuzi au maelekezo yalivyoshughulikiwa. 

Angalizo: 

Inashauriwa kabla Mlalamikaji hajapeleka malalamiko dhidi ya Taasisi yote chini ya OWM 

TAMISEMI katika magazeti au luninga, ni vema awasilishe malalamiko yake kwa mdomo au 

maandishi katika Ofisi za Mitaa/Vijiji, Kata, Halmashauri, Mikoa na OWM TAMISEMI kwa 
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kutumia anuani au namba za simu zinazofahamika kwa urahisi wa kumapatia majibu dhidi ya 

malalamiko yake. Kwa ofisi ya OWM TAMISEMI anuani imetolewa katika kipeperushi hiki. 

4.0 HITIMISHO: 

Katika maisha na hali ya kawaida si kila mtu anaweza kuridhika na kukubaliana na namna jambo 

linavyotekelezwa. Kadhalika sio kila mtekelezaji anaweza kutekeleza jambo vizuri, kwa usahihi 

na kwa kiwango cha kuridhisha na hii ndiyo sababu kubwa inayosababisha kuwepo kwa 

malalamiko katika jamii iliyotuzunguka. 

Aidha, wateja ni miongoni mwa wadau muhimu katika kuhakikisha kuwa matatizo ya Watumishi 

wa wa Umma na wananchi wengine yanashughulikiwa na kupatiwa ufumbuzi kwa upesi ili 

kupunguza malalamiko. Wote tunao wajibu wa kushulighulikia malalamiko kwa wakati, kwa upesi 

na kwa usahihi na pia kufuatilia kwenye mamlaka husika ili kuhakikisha utekelezaji unafanyika 

kwa wakati kwa uamuzi na maelekezo zaidi kamaitabidi. 

Kwa uelewa zaidi kipeperushi hiki kisomwe na Mkataba wa OWM TAMISEMI wa Huduma kwa 

mteja. Malalamiko hayana budi kushughulikiwa kwa wakati na kwa ukamilifu kama sehemu ya 

kuunga mkono kauli mbiu ya Miaka 50 ya Uhuru inayosema: 

 


